Tính trợ cấp lao động khi người lao động nghỉ việc theo luật?

Chủ đề   RSS   
  • #2359 12/11/2009

    nhatvu1981

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính trợ cấp lao động khi người lao động nghỉ việc theo luật?

    Tính trợ cấp khi người lao động nghỉ việc theo luật?

    Xin chào Luật sư! Tôi là nhân viên đang công tác tại đơn vị là loại hình doanh nghiệp Công ty cổ phần. Tôi đang làm việc tại bộ phận tổ chức nhân sự. Có một vấn đề xin nhờ Luật sư tư vấn.

    Công ty tôi có 1 trường hợp vùa xin nghỉ việc và Giám đốc đã đồng ý. Người đó làm việc từ tháng 6/2008 đến tháng 10/2009.

    Tôi làm trợ cấp thôi việc cho người đó như sau: tôi tính trợ cấp thôi việc theo Thông tư 17/2009/TT-BLDTBXH, thời gian làm việc từ 6/2008 đến 10/2009 là 17 tháng, thời gian hưởng trợ cấp thôi việc từ 6/2008 đến 12/2008 là 07 tháng, làm tròn thành 01 năm, trợ cấp thôi việc = 1/2 tháng lương,Công ty tôi đóng BHTN từ tháng 01/2009. Tôi làm trợ cấp thôi việc như vậy có đúng pháp luật không?

    Tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:14:47 PM
     
    4127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2360   12/11/2009

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!  

    - Tại điều 2 thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 quy định cách tính và chi trả tiền trợ cấp thôi việc như sau:

    Công thức tính trợ cấp thôi việc ở từng doanh nghiệp:

     

    Tiền trợ cấp thôi việc

    =

    Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc

    x

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc

    x 1/2

     

     

     

     

     

     

     

    Trong đó:

    - Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc (tính theo năm) được xác định theo khoản 3, Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ, trừ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ. Trường hợp, tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ (kể cả trường hợp người lao động có thời gian làm việc tại doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên nhưng tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc dưới 12 tháng) thì được làm tròn như sau:

    Từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng làm tròn thành 1/2 năm.

    Từ đủ 06 tháng đến dưới 12 tháng làm tròn thành 01 năm.

    - K3 Điều 41 nghị định 127/2008/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp quy định:

    Thời gian người sử dụng lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội được tính để miễn trách nhiệm trả trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về cán bộ, công chức.

    Trường hợp của bạn người lao động làm việc từ 6/2008 đến 10/2009 tuy nhiên công ty đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ 01/2009, vậy công ty bạn chỉ phải trả trợ cấp thất nghiệp từ 6/2008 đến 12/2008 là 07 tháng, làm tròn là 1 năm với mức tiền trợ cấp = ½ tháng lương.

    Vậy, bạn đã làm trợ cấp thôi việc hoàn toàn đúng với quy định pháp luật.

    Luật sư Phạm Thành Tài
    Giám đốc Công ty luật Phạm Danh - Đoàn luật sư TP Hà Nội
    ĐT: 04.36342301/22338448/0913378662
    Email: pttailawyer@yahoo.com
    Web: luatphamdanh.net

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:15:45 PM

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net