Tình tiết giảm nhẹ cho người phạm tội giật điện thoại?

Chủ đề   RSS   
  • #69896 22/11/2010

    quanoc38

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình tiết giảm nhẹ cho người phạm tội giật điện thoại?

    Em tôi năm nay 17 tuổi. Vào ngày 4-6-2010 em tôi cùng nhóm bạn gồm 4 người ngồi uống cafe tại quận 6. Vì không có tiền trả tiền nước nên trong nhóm có thằng tên H rủ đi giật đồ để trả tiền.

    Lúc đầu H rủ em tôi đi vòng vòng quận 6 tìm con mồi, lúc này bị hình sự phát hiện và theo dõi. Tìm không được con mồi nên trở lại quán nước. H lại tiếp tuc rủ đi giật ở quận Bình Tân, H khởi xướng và giao cho 2 thằng kia khi phát hiện con mồi thì giật, còn H thì chở em mình cản địa.

    Thấy chị kia đậu xe bên đường nghe điện thoại 2 thằng kia tới giật và tẩu thoát, trở lại quán định bán điện thoại thì bị công an túm gọn, điện thoại được trả lại cho người bị hại.

    Em tôi nào giờ chưa vi phạm pháp luật lần nào , gia đình không có ai có tiền án tiền sự. Có thằng em đang tình nguyện làm nghĩa vụ ở Đồng Nai, trong lúc đi bộ đội nên không có người quản lí thằng em út nên nó mới hư. Thường ngày nó rất ngoan và lo cho bà già đang bệnh tiểu đường.

    Vậy LS cho tôi hỏi vài câu :

    1) Em tôi phạm tội trong điều mấy của BLHS và mức án của nó là khoảng bao nhiêu?
    2) Nào giờ nó rất ngoan và lo cho mẹ già trong lúc anh nó đi bộ đội, đây có phải là tình tiết giảm nhẹ không?
    3) Cơ hội của em tôi có được hưởng án trero không? (gia đình muốn cho nó đi học trở lại, vì năm nay nó nghỉ học vì lo bà già bệnh).

    Cám ơn LS.

     
    7124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70374   25/11/2010

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

     -Theo trình bày của bạn thì em bạn đã phạm tội cướp giật tài sản, có thể bị truy tố theo khoản 2 điều 136 luật hình sự, hình phạt từ 3 đến 10 năm tù.

    -Tình tiết em bạn rất ngoan và lo cho mẹ già trong lúc anh nó đi bộ đội, không phải là tình tiết giảm nhẹ theo khoản 1 điều 46 luật hình sự, nhưng có thể được xem xét theo khoản 2 điều 46.

    - Cơ hội em bạn được hưởng án treo hay không tùy thuộc vào nhận định của Hội đồng xét xử về nhân thân và các tình tiết giảm nhẹ của em bạn và mức án không quá 3 năm tù.

     
    Báo quản trị |  
  • #70363   25/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3366)
    Số điểm: 21957
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1238 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở nội dung bạn kể, nếu bị truy tố thì nhiều khả năng rơi vào khoản 1, còn nếu bị quy là có tổ chức thì vào khoản 2 Điều 136 BLHS. Với khoản 1 (mức hình phạt tù từ 1-5 năm) thì nhiều khả năng được cho hưởng án treo. Tuy nhiên bị áp dụng khoản 2 (từ 3-10 năm) thì khó khăn hơn nhiều. Do đó nếu bị truy tố theo khoản 2, gia đình nên chuẩn bị rất kỹ hồ sơ, nhất là các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như quy định tại Điều 46 BLHS. Cũng nên lưu ý Điều 47 BLHS và các quy định áp dụng cho bị người chưa thành niên phạm tội.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #70815   28/11/2010

    quanoc38
    quanoc38

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS !
    Đúng như ls nêu trên , nay đã có bản cáo trạng em tôi rơi vào khoản 2 của BLHS , vậy là mức án cao nhất của nó là không quá ba năm , trong bản cáo trạng có nêu là những người kia tham gia 1 cách tích cực , riêng em tôi chỉ đóng 1 vai trò đồng phạm. Vậy Ls cho tôi hỏi thêm là , ngoài mức án cao nhất là ba năm , nếu xét về tình tiết vụ án, em tôi có thể lãnh án thấp hơn hay không ? hay là cao nhất là ba năm và thấp nhất cũng ba năm luôn .
    - Ngoài ra còn 1 vấn đề này nữa , tôi dự định làm đơn xin giảm án cho em tôi , với mục đích là cho nó được tiếp tục đi hoc lại , hoặc cho nó nhập ngũ vào quân đội , theo luật sư tôi có nên làm đơn xin giảm án không?
    - Tôi có bà cô ruột ngày xưa có đả đảo đế quốc mỹ , và bị bắt và đi tù , nay vẫn hưởng lương về vụ đó , ngoài ra chồng cô ruột tôi là liệt sĩ đã hi sinh , trong đơn xin giảm án tôi có cần nêu về việc này không ? Ở đây tôi xin nói rõ là chồng cô ruột tôi mới là liệt sĩ . Mong ls cho 1 ý kiến . Cám ơn LS nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #73836   17/12/2010

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Em bạn bị truy tố theo khoãn 2 điều 136 bộ luật hình sự có khung hình phạt từ 3 đến 10 năm tù, tuy nhiên do em bạn chưa đủ 16 tuổi, nên hình phạt áp dụng không quá 1/2 mức phạt tù mà luật qui định. Tùy theo tình tiết của vụ án, tòa có thể tuyên mức án từ 18 tháng  đến 5 năm tù. Chồng của cô bạn là liệt sỉ không phải là tình tiết giảm nhẹ để giảm hình phạt cho em bạn.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn