DanLuat 2015

TÍNH TIỀN THUẾ PHẢI NỘP SAU KHI CÓ BẢN ÁN CỦA TÒA VÀ CÓ ÁP DỤNG BPKCTT

Chủ đề   RSS   
  • #371025 10/02/2015

    TÍNH TIỀN THUẾ PHẢI NỘP SAU KHI CÓ BẢN ÁN CỦA TÒA VÀ CÓ ÁP DỤNG BPKCTT

    Anh chị Luật sư vui lòng cho mình hỏi về trường hợp khởi kiện quyết định xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế. 

    Công ty A nhận quyết định xử phạt hành chính do kê khai sai thuế TNDN. Không đồng ý với quyết định này, Công ty A đệ đơn lên TAND có thẩm quyền để tiến hành khởi kiện quyết định hành chính. Đồng thời, Công ty A yêu cầu TAND áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời cho phép hoãn thi hành quyết định hành chính, và được tòa chấp nhận. 

    Vậy trường hợp sau quá trình xét xử vụ án hành chính, TAND có bản án và xác định quyết định hành chính về việc xử phạt hành chính do kê khai sai thuế TNDN của cơ quan quản lý thuế là hợp pháp và bác yêu cầu khởi kiện của Công ty A, thì số tiền Công ty A phải nộp là số tiền ban đầu được nêu trong quyết định xử phạt hành chính, hay là số tiền ban đầu trong quyết định xử phạt và lãi/tiền phạt do chậm nộp? Nếu có lãi/tiền phạt thì mức tính như thế nào? áp dụng cho khoảng thời gian nào? 

    Em xin cảm ơn ạ. 

     
    3156 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HIENNGUYENCLEUEL vì bài viết hữu ích
    ntmhieu (10/11/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441181   10/11/2016

    ntmhieu
    ntmhieu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Câu hỏi: TÍNH TIỀN THUẾ PHẢI NỘP SAU KHI CÓ BẢN ÁN CỦA TÒA VÀ CÓ ÁP DỤNG BPKCTT

    Anh chị Luật sư vui lòng cho mình hỏi về trường hợp khởi kiện quyết định xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế.

    Công ty A nhận quyết định xử phạt hành chính do kê khai sai thuế TNDN. Không đồng ý với quyết định này, Công ty A đệ đơn lên TAND có thẩm quyền để tiến hành khởi kiện quyết định hành chính. Đồng thời, Công ty A yêu cầu TAND áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời cho phép hoãn thi hành quyết định hành chính, và được tòa chấp nhận.

    Vậy trường hợp sau quá trình xét xử vụ án hành chính, TAND có bản án và xác định quyết định hành chính về việc xử phạt hành chính do kê khai sai thuế TNDN của cơ quan quản lý thuế là hợp pháp và bác yêu cầu khởi kiện của Công ty A, thì số tiền Công ty A phải nộp là số tiền ban đầu được nêu trong quyết định xử phạt hành chính, hay là số tiền ban đầu trong quyết định xử phạt và lãi/tiền phạt do chậm nộp? Nếu có lãi/tiền phạt thì mức tính như thế nào? áp dụng cho khoảng thời gian nào?

    Em xin cảm ơn ạ.

    Trả lời:

    Chào bạn, cảm ơn câu hỏi của bạn. Dựa vào các thông tin chung do bạn cung cấp, chúng tôi xin có một số góp ý, đề xuất như sau:

    1.     Về hệ quả của việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời hoãn thi hành quyết định hành chính

    Điều 62, Luật tố tụng Hành chính có quy định các biện pháp khẩn cấp tạm thời:

    - Tạm đình chỉ thi hành quyết định hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh

    - Tạm dừng việc thực hiện hành vi hành chính

    - Cầm hoặc buộc thực hiện những hành vi nhất định

    Từ các căn cứ Luật này và các nghị quyết, hướng dẫn thi hành Luật này, ta chỉ có thể kết luận về việc tạm dừng, tạm thi hành quyết định, hành vi hành chính chứ không có căn cứ về việc không tính thời gian giải quyết vụ kiện. Do vậy, kể cả khi đã áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời, thời gian nộp chậm các khoản thuế của công ty vẫn được tính bình thường.

    2.     Số tiền phải nộp khi đã có quyết định chính thức từ Tòa án về tính hợp pháp của quyết định hành chính

    Do đã có quyết định chính thức từ Tòa án về quyết định trên là hợp pháp, và bác bỏ đơn kiện của phía Công ty và quyết định này có hiệu lực, tức là công ty đã sai và sẽ phải đóng cả số tiền ban đầu trong quyết định xử phạt và tiền phạt do chậm nộp. Cụ thể, điều này được quy định tại điều 106 Luật quản lý thuế như sau:

    Điều 106. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế

     

    1. Người nộp thuế có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và bị xử phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.

     

    2. Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử phạt chậm nộp thuế theo quy định tại Điều này, nhưng không bị xử phạt vi phạm thủ tục hành chính thuế, thiếu thuế, trốn thuế.

     

    3. Người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại khoản 1 Điều này.

     

    Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan quản lý thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết.

    Và thời hạn nộp thuế được tính trong Luật quản lý Thuế như sau:

    Điều 42. Thời hạn nộp thuế

     

    1. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

     

    2. Trường hợp cơ quan quản lý thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan quản lý thuế.

    Tóm lại, khi thua kiện, công ty cần nộp cả số tiền được nêu ban đầu trong Quyết định xử phạt hành chính do kê khai thuế trên. Số tiền bị phạt tính theo mức 0,05% mỗi ngày, bắt đầu tính từ thời hạn ngày tiếp theo liền kề của ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế.

    Trên đây là một số đề xuất, góp ý dựa trên những thông tin bạn đưa ra. Nếu còn những thắc mắc cần giải đáp, mời bạn liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp theo địa chỉ dưới đây.

    Nguyễn Thị Minh Hiếu | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-