Tính thuế TNCN đối với quà cho, biếu, tặng khách hàng và nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #500309 23/08/2018

    Tính thuế TNCN đối với quà cho, biếu, tặng khách hàng và nhân viên

    Chào luật sự

    Xin luật sư cho em hỏi bên công ty em có mua tranh đồng hồ giá tiền là 482.000đ làm quà tặng cho khách hàng và nhân viên của doanh nghiệp tư nhân (xuất hoá đơn bán hàng) cho em hỏi  như sau:

    + Nhưng khi mình mua bên bán yêu cầu mình chuyển khoản qua 1 tài khoản khác, không thuộc tài khoản của bên mua vậy mình có cần yêu cầu gì thêm để hợp đồng hay chứng từ để chi phí mua hàng hợp lệ (do chi phí mua hàng là 94tr) , dưới đây là phần thông tin bên mua hàng ghi trong hợp đồng thông tin chuyển khoản

    Cơ sở Tuấn Phát 

    Do ông: Vương Cẩm Quân - chủ cơ sở làm đại diện

    Số TK: 44446668 tên TK: Lý Thuý Hoa

    + Vậy em hỏi em xuất hoá đơn đầu ra cho tranh đồng hồ --> khấu trừ thuế GTGT đầu ra 10% đúng không luật sư ?( nhưng hàng mình mua là hoá đơn bán hàng không có khấu trừ thuế)  em đang thắc mắc là không có đầu vào nhưng mình vẫn khấu trừ thuế đầu ra)

    + Phần thuế TNCN mình có khấu trừ thuế của khách hàng và nhân viên mình không ?

    Cám ơn luật sư!

     
    1904 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502287   15/09/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp, mình có một vài thông tin trao đổi với bạn:

    - Căn cứ vào khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC về các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:

    c) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.”

    Theo đó, trường hợp hợp công ty anh thanh toán qua một tài khoản của bên thứ 3 thì phải được quy định cụ thể trong hợp đồng để được xác nhận chi phí được trừ.

    - Trường hợp người bán xuất hóa đơn bán hàng (không thể hiện thuế GTGT) thì công ty của anh (khai thuế theo phương pháp khấu trừ) không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào với những hóa đơn này.  Các chi phí mua quà tặng khách hàng là chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh, do đó nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ sẽ được được trừ khi tính thuế TNDN.

     

     
    Báo quản trị |