DanLuat 2015

Tính thuế TNCN 10% đối với trợ cấp thôi việc có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #433192 11/08/2016

    hieplnt

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính thuế TNCN 10% đối với trợ cấp thôi việc có đúng không?

    Chào Luật sư,

    Nhờ LS tư vấn giúp vấn đề này. Tôi làm cho Cty cũ từ năm 2006 đến 2015, Khi nghỉ việc có được công ty chi trả tiền trợ cấp thôi việc. Vừa qua có thanh tra lao động kiểm tra thì phát hiện mức chi hỗ trợ thôi việc còn chưa đủ. Và cty sẽ phải chi thêm 2,5 triệu. Tuy nhiên mức thực tế tôi nhận chỉ có 90%, tôi hỏi thì được trả lời:" Số tiền thực nhận đã khấu trừ 10% thuế TNCN đối với khoản chi từ 2tr  đồng trở lên theo quy định của Luật thuế TNCN và phát hành Chứng từ khấu trừ thuế TNCN với số tiền tương ứng"

    Vậy cty đã làm đúng hay không (theo quy định nào), với 10% thuế này tôi sẽ được khaaus trừ lại như thế nào. Mong LS tư vấn giúp. Cảm ơn LS.

     

     
    4583 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433328   12/08/2016

    hieplnt
    hieplnt

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Có LS nào tư vấn giúp với.....

     
    Báo quản trị |  
  • #433330   12/08/2016

    Gửi anh

    Xin lỗi anh em dùng điện thoại để comment, không hiểu sao bấm xuống dòng mà nó chữ nó vẫn cứ xít lại với nhau
     
    Báo quản trị |  
  • #433329   12/08/2016

    Gửi anh

    Thực tiễn giải quyết thì em không biết cụ thể thế nào. Nhưng về mặt quy định, trợ cấp thôi việc là khoản không chịu thuế TNCN. Điểm b khoản 2 Điều 3 Luật Thuế TNCN 2007 nói rõ như sau: "Điều 3. Thu nhập chịu thuế 1. [...] 2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công, bao gồm: a) [...] b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ [...] trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật lao động, các khoản trợ cấp khác do Bảo hiểm xã hội chi trả, trợ cấp giải quyết tệ nạn xã hội;"
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huutrung068 vì bài viết hữu ích
    Yennhi1 (21/09/2016)

0 Thành viên đang online
-