DanLuat 2015

TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #295184 03/11/2013

    tranvutantranluat

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN

    Em chào luật sư.

    Theo quy định hiện nay. Trúng thưởng xổ xố phải đóng thuế được quy định ở đâu và mức đóng thuế là bao nhiêu? và em có bài tập.

      Ông A có con dang học ở trường Trung học.Ông thu nhập 50trieu/tháng. Ông được trúng từ xổ số là 50trieu. và ong duoc người thân ở nước ngoài tặng ipad trị giá 20trieu. NHư vạy ông phải dóng thue thu nhap cá nhân là bao nhiêu? và được quy định ở văn bản nào.

     Em xin chân  thành cảm ơn

     
    3820 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295209   04/11/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Người trúng xổ số phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 3 Luật Thuế TNCN và mức thuế phải nộp là  10%.

    Mình đoán bạn đang còn là sinh viên. Nếu vậy, với những câu hỏi thế này bạn nên tự tìm văn bản pháp luật phù hợp để tìm ra câu trả lời cho mình. Phần bài tập thì bạn tự giải nhé, mình đoán cũng ít ai dành thời gian quý giá của họ để giải bài tập giúp bạn.

    Thân ái,

    Thành Tuấn

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #295211   04/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Bạn đọc các quy định tại các văn bản sau sẽ có câu trả lời:

    1. Số: 08/VBHN-VPQH: Luật thuế thu nhập cá nhân

    2. NĐ Số: 65/2013/NĐ-CP

    3. Thông tư Số: 111/2013/TT-BTC

    Bạn tham khảo Điều 26 ND 65/2013 như sau:

    Điều 26. Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập tính thuế

    Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng theo quy định tại Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân. Tổ chức trả thưởng có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của người trúng thưởng trước khi trả thưởng cho cá nhân trúng thưởng. Trường hợp tổ chức trả thưởng trò chơi điện tử có thưởng, casino không xác định được thu nhập chịu thuế của cá nhân trúng thưởng để khấu trừ thuế thì thực hiện nộp thuế thay cho người trúng thưởng theo mức ấn định trên tổng số tiền trả lại cho cá nhân.

    Căn cứ quy định của pháp luật quản lý thuế, Bộ Tài chính quy định mức ấn định trên tổng số tiền trả lại cho cá nhân quy định tại Điều này.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-