tính thời gian để xếp lương bậc 1

Chủ đề   RSS   
  • #356024 12/11/2014

    minhminh2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tính thời gian để xếp lương bậc 1

    Thưa luật sư! Tôi được tuyển dụng vào làm việc tại 1 Đơn vị sự nghiệp Nhà nước từ tháng 3/2011 là lao động hợp đồng. - Tôi ký hợp đồng thử việc 3 tháng / 1 lần cho đến tháng 10/2012; - Từ 01/10/2012 tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm (đến 30/9/2013), được đóng bhxh và hưởng lương tập sự 85% của hệ số 2,34; - 01/10/2013 tôi xin nghỉ sinh theo chế độ thai sản của BHXH; - Đến 24/12/2013 tôi nhận được quyết định đã trúng tuyển viên chức, và được hưởng 100% lương hệ số 2,34; thời gian tính nâng bậc lương lần sau của tôi là 01/01/2014. Trong toàn bộ thời gian làm việc, vị trí tuyển dụng của tôi vẫn là kỹ sư. Tôi xin hỏi cách cơ quan tôi tính thời gian nâng bậc lương lần sau là 01/01/2014 có đúng không? Tôi xin kính nhờ Hội Luật sư tư vấn, giúp đỡ.
     
    2998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356120   13/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Vâng cái vấn đề chính của bạn là qua giai đoạn tập sự khi vào chính thức biên chế thì mới được hưởng 100% lương chính thức trước đã theo hệ số 2,34 áp dụng từ 1/1/2014. Đó là nguyên tắc rồi bạn ạ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #356124   13/11/2014

    minhminh2013
    minhminh2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn anh.

    Tuy nhiên tôi có 1 thắc mắc:

    Có 1 nhân viên cùng phòng tôi, cũng ký hợp đồng lao động 1 năm (từ 01/10/2012 đến 30/9/2013); cùng đỗ tuyển viên chức như tôi (có tên trong cùng 1 quyết định) , tại sao thời hạn nâng lương lần sau của cô này lại tính từ ngày 01/10/2013?

     
    Báo quản trị |  
  • #356177   13/11/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    LS HoNguyenTruong70 lại một lần nữa trả lời chưa chuẩn rồi.

    Bạn minhminh2013 hãy tìm đọc kỹ khoản 3 Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 để biết rõ quy định nhé.

    Theo đó, nếu trước và sau khi tuyển dụng bạn đều đảm nhiệm cùng một công việc đúng chuyên môn của ngạch được tuyển dụng thì thời gian tính nâng lương lần sau được tính từ 01/10/2013 mới đúng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    minhminh2013 (19/11/2014)
  • #356240   13/11/2014

    minhminh2013
    minhminh2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có vừa hỏi chị phụ trách nhân sự tại Cơ quan tôi.

    Vì tôi nghỉ thai sản 6 tháng từ 1/10/2013 (đến 01/4/2014) nên người ta tính thời hạn nâng lương cho tôi như thế tức ngày 01/01/2014 là còn lợi cho tôi, khiến tôi lại càng khoogn hiểu.

    Xin Luật sư chri rõ và ghi rõ có quy định nào về điều này.

    Tôi xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #356392   14/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên NLĐ làm cùng công việc chứ không thì phải lập hội đồng xem xét lại nếu khác ngạch bậc và tính chất công việc nhe.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #356785   16/11/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chị phụ trách nhân sự trả lời vậy là sai chính sách.

    Bạn tìm đọc Điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV để biết rõ quy định.

    Điểm b này quy định như sau:

    b) Các trường hợp được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương thường xuyên, gồm:

    - Thời gian nghỉ làm việc được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật về lao động;

    - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hưởng bảo hiểm xã hội cộng dồn từ 6 tháng trở xuống (trong thời gian giữ bậc) theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    - Thời gian được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước, ở nước ngoài (bao gồm cả thời gian đi theo chế độ phu nhân, phu quân theo quy định của Chính phủ) nhưng vẫn trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

    Như vậy thì thời gian bạn nghỉ thai sản được tính để nâng bậc lương, do đó phải xếp bậc 1 cho bạn từ 01/10/2013, chứ sao lại là 01/01/2014 mà lại còn bảo là lợi cho bạn?

    Trong Quyết định tuyển dụng, cần phải ghi như thế này mới đúng:

    Tuyển dụng bà... vào viên chức ngạch..., mã ngạch... . Hưởng lương bậc 1/9, hệ số 2,34 kể từ ngày 24/12/2013. (Do chưa có quy định cụ thể về "hạng" viên chức nên vẫn dùng từ "ngạch")

    Thời gian nâng bậc lương lần sau được tính từ ngày 01/10/2013.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    minhminh2013 (19/11/2014)
  • #357431   19/11/2014

    minhminh2013
    minhminh2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh/chị Ria1 rất nhiều.

    Tuy nhiên sau khi tôi mang văn bản lên hỏi 1 chị phụ trách nhân sự cho tổng cục thì chị phụ trách này trả lời tôi rằng: Chị hỏi 1 anh trên Bộ, hợp đồng em ký với Trung tâm không nằm trong loại hợp đồng được quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000

    Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp :

    1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    2. Lái xe;

    3. Bảo vệ;

    4. Vệ sinh;

    5. Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    6. Công việc khác.

    Theo đó, nên thời gian tôi nghỉ thai sản không được tính vào thời gian tính nâng bậc lương lần sau, chị ấy tính thời gian  nâng bậc lương lần sau cho tôi là theo ngày trên Quyết định được tuyển viên chức của tôi (ngày 01/01/2014).

    Tôi có hỏi, có quy chế của Bộ quy định về vấn đề này không? Thì được biết là không có quy chế.Tuy nhiên, tôi thắc mắc rằng tại sao có quy chế xét thi đua khen thưởng của Tổng cục riêng , mà vấn đề về quy chế xét nâng lương Bộ lại không xây dựng văn bản hướng dẫn chi tiết?

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ