DanLuat 2015

Tính tăng ca như vậy đúng hay sai ?

Chủ đề   RSS   
  • #188204 24/05/2012

    HOIHOAI

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính tăng ca như vậy đúng hay sai ?

    Chào các Anh/Chị Luật sư, em có câu hỏi nhờ các Anh Chị giúp !

    Công ty em làm việc chỉ có 2 ca: 
        1) Ca 1 (ca sáng) bắt đầu làm việc từ 6h30' và kết thứ ca là 14h30', sau 14h30' mà làm thêm thì tính tăng ca là 150%.

        2) Ca 2 (ca tối) bắt  đầu làm việc từ 18h30' và kết thứ ca là 5h30' (sáng hôm sau), nhưng tính thời gian tăng ca là 150%  từ 18h30' đến 21h30' còn tứ 21h30' đến 5h30' được coi như thời gian làm việc của ca đêm và được tính là 130%.

    Vậy xin cho em hỏi việc tính tăng ca nhứ thế là đúng hay sai ? Nếu sai thì căn cứ vào đâu để xác nhận vấn đề này ?

    Thanks !!!!!!!!!!!!!!!
     
    3573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188218   24/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!
    Câu hỏi của bạn tôi chưa dám khẳng định, bởi:
    - Cách tính đó là ngày nào? Ngày thưởng, ngày nghỉ, ngày lễ tết.....
    - Công ty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào? Vốn đầu tư nước ngoài, tổ chức quốc tế, hay doanh nghiệp trong nước?
    Tôi hỏi lại vì tùy loại doanh nghiệp để có 2 văn bản điều chỉnh khác nhau.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #188241   24/05/2012

    HOIHOAI
    HOIHOAI

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư !

    Công ty em 100% vốn đầu tư của nước ngoài, cách tính đó là ngày bình thường.
     
    Thanks !!!!!!!!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #188249   24/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Tiền lương
    làm thêm giờ

    =

    Tiền lương giờ
    thực trả

    x

    150% hoặc 200% hoặc 300%

    x

    Số giờ làm thêm

    - Mức 150%, áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày thường;

    - Mức 200%, áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần quy định tại Điều 72 của Bộ Luật Lao động;

    - Mức 300%, áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương (trong mức 300% này đã bao gồm tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương theo điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ Luật Lao động).

    Tiền lương làm việc vào ban đêm

    =

    Tiền lương giờ thực trả

    x

    130%

    x

    Số giờ làm việc vào ban đêm

    - Mức 130% gồm tiền lương giờ thực trả làm việc vào ban ngày và 30% tiền lương giờ thực trả làm việc vào ban đêm;


    Tiền lương làm thêm giờ vào ban đêm

    =

    Tiền lương giờ thực trả

    x

    130%

    x

    150% hoặc 200% hoặc 300%

    x

    Số giờ làm thêm vào ban đêm

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #188265   24/05/2012

    HOIHOAI
    HOIHOAI

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn SL !
    CHo em hỏi thêm, hướng dẫn này nằm trong thông tư liên tịch số: 08/2005/TTLT-BNV-BTC về việc HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN CHẾ ĐỘ TRẢ LƯƠNG LÀM VIỆC VÀO BAN ĐÊM, LÀM THÊM GIỜ ĐỐI VỚI CÁN BỘ, CÔNG CHỨC, VIÊN CHỨC"
    Vậy có áp dụng cho công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài  không ?
    Thanks !!!!!!!!!!!!!

     

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 24/05/2012 12:10:16 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #188292   24/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không áp dụng cho Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài đâu bạn à. Bạn đọc mục 1 Phần I là biết thôi mà.

    1. Phạm vi và đối tượng áp dụng:

    a) Cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc và lao động hợp đồng đã được xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định làm việc trong các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước được cấp có thẩm quyền quyết định thành lập.

    b) Cán bộ chuyên trách và công chức ở xã, phường, thị trấn.

    c) Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế nhà nước và hưởng lương theo bảng lương do Nhà nước quy định được cử đến làm việc tại các hội, các tổ chức phi Chính phủ, các dự án và các cơ quan, tổ chức quốc tế đặt tại Việt Nam.


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #188458   25/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Bạn Hỏi Hoài nhầm rồi, văn bản đó là TT 14. Tôi đã nói qua điện thoại rồi sao bạn ấy vẫn mang TT 08 ra thế nhỉ!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #188507   25/05/2012

     Ca 2 có thời gian làm việc là 11 tiếng là sai vì theo quy định của Bộ luật lao động: Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-