DanLuat 2015

Tính pháp lý giấy cam kết trả nợ của khách hàng

Chủ đề   RSS   
  • #365913 02/01/2015

    truongtunglamqtd

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 172
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính pháp lý giấy cam kết trả nợ của khách hàng

    Em có vấn đề này rất mong được các bác chỉ giúp

    Ngày 17/3/2013 Ông Nguyễn Văn A vay Quỹ tín dụng X 50.000.000đ kỳ hạn 12 tháng, tài sản đảm bảo là quyền sử dụng đất.

    Đến nay đã quá hạn

    Ngày 20/5/2014 Ông A làm giấy cam kết trả nợ Quỹ tín dụng X trong đó có nội dung “ gia đình tôi cam kết đến ngày 30/5/2014 sẽ trả hết gốc và lãi nếu đến kỳ hạn trên gia đình tôi không thực hiện đúng cam kết gia đình tôi đồng ý ủy quyền cho người đại diện Quỹ tín dụng X làm người đại diện gia đình tôi bán tài sản đã thế chấp để trả nợ cho Quỹ tín dụng và ký vào các giấy tờ liên quan đến bán tài sản…” Văn bản này đã được UBND xã chứng thực.

    1.Tính pháp lý bản cam kết? Căn cứ bản cam kết trả nợ của khách hàng Quỹ tín dụng X có được tự ý bán tài sản không?

    2.Hợp đồng thế chấp tài sản giữa Ông A và Quỹ tín dụng X có chứng thực UBND xã nhưng chưa đăng ký giao dịch bảo đảm, nếu khởi kiện ra tòa án Hợp đồng thế chấp có bị tuyên vô hiệu do vi phạm hình thức không?

     

    Cập nhật bởi truongtunglamqtd ngày 02/01/2015 08:19:13 CH
     
    4903 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365925   02/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn truongtunglamqtd.

    Em có vấn đề này rất mong được các bác chỉ giúp

    Ngày 17/3/2013 Ông Nguyễn Văn A vay Quỹ tín dụng X 50.000.000đ kỳ hạn 12 tháng, tài sản đảm bảo là quyền sử dụng đất.

    Đến nay đã quá hạn

    Ngày 20/5/2014 Ông A làm giấy cam kết trả nợ Quỹ tín dụng X trong đó có nội dung “ gia đình tôi cam kết đến ngày 30/5/2014 sẽ trả hết gốc và lãi nếu đến kỳ hạn trên gia đình tôi không thực hiện đúng cam kết gia đình tôi đồng ý ủy quyền cho người đại diện Quỹ tín dụng X làm người đại diện gia đình tôi bán tài sản đã thế chấp để trả nợ cho Quỹ tín dụng và ký vào các giấy tờ liên quan đến bán tài sản…” Văn bản này đã được UBND xã chứng thực.

    Xin có vài ý kiến trao đổi cùng bạn:

    1.Tính pháp lý bản cam kết? Căn cứ bản cam kết trả nợ của khách hàng Quỹ tín dụng X có được tự ý bán tài sản không?

    Điều 144. Phạm vi đại diện

    5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Người đại diện cho quỹ tín dung lại làm đại diện cho khách hàng nhằm bán tài sản trả nợ cho quỹ tín dung là đại diện cho 2 bên có xung đột lợi ích.

    2.Hợp đồng thế chấp tài sản giữa Ông A và Quỹ tín dụng X có chứng thực UBND xã nhưng chưa đăng ký giao dịch bảo đảm, nếu khởi kiện ra tòa án Hợp đồng thế chấp có bị tuyên vô hiệu do vi phạm hình thức không?

    Coi như không có thế chấp.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 02/01/2015 10:58:28 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    truongtunglamqtd (03/01/2015)
  • #366002   03/01/2015
    Được đánh dấu trả lời

    truongtunglamqtd
    truongtunglamqtd

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 172
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào hungmaiusa, cảm ơn bạn đã tham gia trả lời. Vậy theo bạn thì không tồn tại loại hợp đồng mà khách hàng ủy quyền cho Quỹ tín dụng hay Ngân hàng bán tài sản đã thế chấp để trả nợ, mình thấy trong HĐTCTS của một số ngân hàng có điều khoản ủy quyền này.

     
    Báo quản trị |  
  • #366005   03/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn

    Mỗi giấy uỷ quyền có nội dung khác nhau nên tôi chỉ có thể trao đổi trong phạm vi giấy UQ mà bạn đưa lên chủ đề, không bàn đến giấy UQ của nơi khác vì không được đọc nên không biết để có ý kiến trao đổi.

    Tôi không có ý nói “không tồn tại loại hợp đồng mà khách hàng ủy quyền cho Quỹ tín dụng hay Ngân hàng bán tài sản đã thế chấp để trả nợ.” Mà chỉ nói riêng giấy UQ bạn đưa lên và đặt vấn đề khi có tranh chấp.

    Về lý, khi khách hàng dùng tài sản thế chấp vay tiền thì khi đến hạn trả mà không trả thì ngân hàng có quyền bán thanh lý tài sản thế chấp để trả nợ chứ không cần bên vay UQ.

              Tuy nhiên, thực tế thì vướng mắc do các thủ tục hành chính của luật đât đai và các luật khác; vì vậy đa số phải chờ có bản án và chờ thi hành án.

     “ gia đình tôi cam kết đến ngày 30/5/2014 sẽ trả hết gốc và lãi nếu đến kỳ hạn trên gia đình tôi không thực hiện đúng cam kết gia đình tôi đồng ý ủy quyền cho người đại diện Quỹ tín dụng X làm người đại diện gia đình tôi bán tài sản đã thế chấp để trả nợ cho Quỹ tín dụng và ký vào các giấy tờ liên quan đến bán tài sản…” 

    Nhận xét về “giấy cam kết” mà bạn cho là giấy uỷ quyền:

    1.   gia đình tôi đồng ý ủy quyền cho người đại diện Quỹ tín dụng X: người đại diện là đại diện theo pháp luật hay đại diện theo uỷ quyền? Nếu là đại diện theo pháp luật thì có quyền uỷ quyền lại cho người khác hay không?

    2.   Về nội dung uỷ quyền:

    Nghị định 11/2012/NĐ-CP

    17. Bổ sung Điều 64a như sau:

    “Điều 64a. Bán tài sản bảo đảm

    1. Trong trường hợp các bên thỏa thuận phương thức xử lý tài sản bảo đảm là bán đấu giá tài sản thì việc bán đấu giá được thực hiện theo quy định của pháp luật về bán đấu giá tài sản.

    2. Trong trường hợp các bên thỏa thuận về việc bán tài sản không thông qua phương thức bán đấu giá thì việc bán tài sản bảo đảm được thực hiện theo các quy định về bán tài sản trong Bộ luật Dân sự và quy định sau đây:

    a) Các bên có quyền tự thỏa thuận hoặc thông qua tổ chức có chức năng thẩm định giá tài sản để có cơ sở xác định giá bán tài sản bảo đảm;

    Quỹ tín dụng“diện gia đình tôi bán tài sản đã thế chấp để trả nợ cho Quỹ tín dụng”, nhưng có được quyền thoả thuận hình thức bán: đấu giá tài sản hay không đấu giá tài sản có thuộc phạm vi uỷ quyền hay không?

    có quyền tự thỏa thuận hoặc thông qua tổ chức có chức năng thẩm định giá tài sản để có cơ sở xác định giá bán tài sản bảo đảm” hay không?

    Một người vừa đại diện cho bên cho vay và đại diện cho bên vay để “thoả thuận” thì có hợp pháp không?

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 03/01/2015 07:14:08 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    truongtunglamqtd (03/01/2015)
  • #366009   03/01/2015

    truongtunglamqtd
    truongtunglamqtd

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 172
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn hungmaiusa 

     
    Báo quản trị |