DanLuat 2015

Tính pháp lý của dấu treo

Chủ đề   RSS   
  • #71258 02/12/2010

    hoachuoiviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính pháp lý của dấu treo

    Chào tất cả các anh chị và các bạn, 

    Tôi có một thắc mắc mà chưa tìm ra được câu trả lời các bạn giúp tôi với nhé


    1/ Tôi muốn biết tính pháp lý của dấu treo như thế nào trong văn bản, có giá trị pháp lý như dấu đóng trên chữ ký hay không? và trong trường hợp nào được sử dụng dấu treo và trường hợp nào không được sử dụng dấu treo?


    2/Trên giấy ủy quyền giữa 2 cá nhân ủy quyền cho nhau mà đóng dấu treo pháp nhân công ty có được coi là hợp lệ hay không?

    3/ Hoặc giữa pháp nhân công ty ủy quyền cho 1 cá nhân nhưng đóng dấu treo thì tính pháp lý của văn bản này là như thế nào?

    Xin các anh các chị và các bạn chỉ giáo giúp!
     
    61569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71278   02/12/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    #0070c0;">Khoản 3 Điều 26 Nghị định 110/2004/NĐ-CP quy định: “việc đóng dấu lên các phụ lục kèm theo văn bản chính do người ký văn bản quyết định và dấu được đóng lên trang đầu, trùm lên một phần tên cơ quan, tổ chức hoặc tên của phụ lục kèm theo”.

    Như vậy, đóng dấu treo là dùng con dấu cơ quan, tổ chức đóng lên trang đầu, trùm lên một phần tên cơ quan, tổ chức hoặc tên của phụ lục kèm theo văn bản chính. Đóng dấu treo trên văn bản không khẳng định giá trị pháp lý của văn bản mà chỉ nhằm khẳng định văn bản được đóng dấu treo là một bộ phận của văn bản chính.

    Trong thực tế, một số cơ quan vẫn đóng dấu treo trên một số văn bản nội bộ mang tính thông báo hoặc phổ biến nhất là trên góc trái của hoá đơn tài chính.

    Việc đóng dấu treo trong hai trường hợp bạn nêu đều không có giá trị pháp lý.

    Trân trọng.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
  • #71282   02/12/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Chào bạn,

    Đối với câu hỏi 1 của bạn, theo thực tiễn thì khi nào cần đóng dấu treo?


    1 - Khi người ký phía dưới không có thẩm quyền để được đóng dấu lên chữ ký của mình trên văn bản đó, ví dụ do không có sự ủy quyền.


    2 - Hoặc khi đóng dấu lên các phụ lục theo như qui định của pháp luật lên các văn bản pháp luật.


    Đối với trường hợp thứ nhất ta hay bắt gặp ở hóa đơn, các xác nhận của các phòng nghiệp vụ đối với việc thực tập của sinh viên. Các trường hợp này nó giúp cho người sử dụng hiểu rằng đây là các "tài liệu" hoặc "người cho ý kiến" xuất phát từ tổ chức nhằm ngăn ngừa việc giả mạo các tài liệu hoặc ý kiến này. Khi đó con dấu đóng vai trò giống như "công chứng, chứng thực", tạo ra độ tin cậy ở mức nhất định cho người sử dụng. (Ở đây không bàn đến vấn đề giả mạo con dấu).


    Đối với trường hợp thứ hai thì chủ yếu áp dụng ở các văn bản do cơ quan quyền lực nhà nước ban hành thôi. Chứ còn trong quan hệ dân sự, ký kết hợp đồng dân sự, thì thường người đại diện phải ký cả trên các phụ lục hoặc sử dụng cách đóng dấu giáp lai.


    Đối với câu hỏi 2 của bạn, đây là quan hệ ủy quyền giữa 2 cá nhân nên việc đóng dấu treo không có ý nghĩa và giá trị về mặt pháp lý


    Đối với câu hỏi 3 thì rõ ràng nếu người ủy quyền có đủ thẩm quyền để ủy quyền thì bắt buộc phải đóng dấu lên chữ ký chứ không thể đóng dấu treo.


    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    dawnsky (23/10/2017)
  • #331105   02/07/2014

    pnvtp
    pnvtp

    Sơ sinh


    Tham gia:04/02/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào luật sư legalawyer , tôi có một thắc mắc nhỏ mún hỏi luật sư, văn bản chỉ có giáp lai treo có thể chứng thực được không? chẳng hạn như biên bản xử lý vi phạm trong lâm sản, chỉ có dấu giáp lai treo, trùm lên cơ quan hạt kiểm lâm chẳng hạn, vậy có chứng thực hay công chứng được không? thanks luật sư nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #331398   03/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    hungvptp viết:

    Xin chào luật sư legalawyer , tôi có một thắc mắc nhỏ mún hỏi luật sư, văn bản chỉ có giáp lai treo có thể chứng thực được không? chẳng hạn như biên bản xử lý vi phạm trong lâm sản, chỉ có dấu giáp lai treo, trùm lên cơ quan hạt kiểm lâm chẳng hạn, vậy có chứng thực hay công chứng được không? thanks luật sư nhiều

    Trong trường hợp bạn hỏi thì đây không phải là bản chính của tài liệu, do đó, không thể công chứng hoặc chứng thực theo quy định tại Điều 55 Nghị định số 75/2000/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  
  • #335831   29/07/2014

    tnitthuy
    tnitthuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kính nhờ luat su cho biết: chữ ký kiểm soát ngân hàng có được dong dau của CQ hay không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-