DanLuat 2015

Tính pháp lý của con dấu doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #125022 20/08/2011

    funnyboy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính pháp lý của con dấu doanh nghiệp

    Chào mọi người. Mình có một thắc mắc mong được giải đáp

    Hai công ty A, B ký kết hợp đồng với nhau, trong hợp đồng chỉ có chữ ký của người đại diện theo pháp luật của 2 bên mà không có đóng dấu của 2 công ty.

    Vậy hợp đồng này có được coi là hợp pháp về mặt hình thức không? nếu xảy ra tranh chấp thì có thể bị tuyên vô hiệu không?
    Trong thực tế mình thấy các doanh nghiệp Việt Nam luôn sử dụng con dấu để giao kết hợp đồng, tuy nhiên mình chưa tìm thấy cơ sở pháp lý nào bắt buộc về điều này.

    Mong mọi người giải đáp và đưa ra cơ sở pháp lý của vấn đề trên nhé, thanks!
     
     
    2861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125128   21/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13289)
    Số điểm: 91816
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Chào bạn, nghị định 58/2001 về quản lý và sử dụng con dấu có quy định như sau. Theo đó thì có thể hiểu nếu hợp đồng không đóng dấu thì không có giá trị pháp lý.


    Điều 1. Con dấu được sử dụng trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, hội quần chúng, tổ chức kinh tế, đơn vị vũ trang, cơ quan, tổ chức nước ngoài hoạt động tại Việt Nam (dưới đây gọi tắt là cơ quan, tổ chức) và một số chức danh nhà nước. Con dấu thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các cơ quan, tổ chức và các chức danh nhà nước. Con dấu được quản lý theo quy định của Nghị định này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-