DanLuat 2015

Tính pháp lý của con dấu chi nhánh

Chủ đề   RSS   
  • #149318 22/11/2011

    pnco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tính pháp lý của con dấu chi nhánh

    Giám đốc đơn vị trực thuộc có con dấu của chi nhánh riêng (dấu nhỏ) thì có cần giấy ủy quyền của Tổng giám đốc khi ký các hợp đồng, hóa đơn mua bán của chi nhánh không?

    Nhờ luật sư cho biết tính pháp lý của con dấu chi nhánh (dấu tròn nhỏ) được sử dụng trong những trường hợp nào?
     
    21056 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149362   22/11/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Chi nhánh là đơn vị có tư cách pháp nhân nên không cần ủy quyền. Giám đốc chi nhánh có quyền ký các hợp đồng mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ....

    Chi nhánh là đơn vị trực thuộc do cơ quan, tổ chức thành lập, cho dù hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc thì Chi nhánh đều được coi là tổ chức có tư cách pháp nhân. 
    Chi nhánh sử dụng dấu pháp nhân (dấu tròn) trong các trường hợp mình ký kết các hợp đồng hoặc ban hành các văn bản thuộc thẩm quyền của chi nhánh.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #149581   23/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Theo nguyenkhanhchinh thì Chi nhánh không có tư cách pháp nhân, căn cứ quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp và Điều 84 BLDS.
    Mong luatsuthuc thảo luận thêm phần căn cứ để xác định.
    Chân thành cảm ơn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #153767   08/12/2011

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào cả nhà.
    Đúng là chi nhánh không có tư cách pháp nhân luatsuthuc nhé. Còn việc sử dụng dấu trong những trường hợp nào cần xem trong điều lệ công ty, điều lệ chi nhánh, quyết định bổ nhiệm giám đốc chi nhánh để biết thẩm quyền của người đứng đầu chi nhánh đến đâu. Như vậy mới biết chính xác được. Nếu không có các căn cứ đó, thì người đứng đầu chi nhánh được thực hiện các quyền mà pháp luật đã quy định( cụ thể trong luật doanh nghiệp, các nghị định hướng dẫn thi hành luật doanh nghiệp, điều lệ doanh nghiệp...)
    Thân chào

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
  • #450625   29/03/2017

    cayduong1991
    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh chị!

    Cho em hỏi: Hợp đồng kinh tế của chi nhánh thì giám đốc công ty có quyền ký thay giám đốc chi nhánh không ạ? tuy nhiên, thông tin và con dấu là của chi nhánh ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #450670   30/03/2017

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Hi cayduong1991

    Về nguyên tắc thì chi nhánh hoạt động theo ủy quyền của doanh nghiệp, do đó, chi nhánh này có hoạt động với thông tin và con dấu của chi nhánh. Nếu điều lệ doanh nghiệp không quy định là Giám đốc có quyền thay mặt chi nhánh ký các hợp đồng, giao dịch(Và thực tiễn mình thấy trong điều lệ thường không quy định vấn đề này) thì Giám đốc không đương nhiên được ký bạn nhé, bởi giám đốc chỉ là đại diện của doanh nghiệp. được Chủ sở hữu, HĐTV, hoặc HĐQT bầu nên không thể có quyền đương nhiên. 

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanoilawkt vì bài viết hữu ích
    cayduong1991 (30/03/2017)
  • #450988   04/04/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    Pháp luật về quản lý và sử dụng con dấu quy định như sau:

    Điều 8. Cơ quan, tổ chức sử dụng con dấu có hình biểu tượng hoặc con dấu không có hình biểu tượng

    12. Doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập, hoạt động theo các luật: Công chứng, luật sư, giám định tư pháp, kinh doanh bảo hiểm, chứng khoán, hợp tác xã.

    Điều 5. Điều kiện sử dụng con dấu

    1. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền; phải đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng.

    2. Việc sử dụng con dấu có hình Quốc huy phải được quy định tại luật, pháp lệnh, nghị định hoặc quyết định của Thủ tướng Chính phủ quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của cơ quan, tổ chức hoặc được quy định trong điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

    3. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước có chức năng cấp văn bằng, chứng chỉ và giấy tờ có dán ảnh hoặc niêm phong tài liệu theo quy định của pháp luật thì được phép sử dụng dấu nổi, dấu thu nhỏ hoặc dấu xi.

    4. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng một con dấu theo mẫu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định.

    Trường hợp cần thiết phải sử dụng thêm con dấu như con dấu đã cấp (dấu ướt, dấu nổi,dấu thu nhỏ, dấu xi), thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng thêm dấu ướt phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền;

    b) Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước tự quyết định việc sử dụng thêm dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi;

    c) Tổ chức kinh tế tự quyết định việc sử dụng thêm con dấu.

    Theo đó, con dấu của chi nhánh, sau khi đáp ứng đầy đủ các quy định về quản lý và sử dụng con dấu thì sẽ được pháp luật công nhận. Do đó, mọi quyết định của chi nhánh sẽ có hiệu lực khi có chữ ký của người đứng đầu chi nhánh và có đóng dấu của chi nhánh. Cũng cần lưu ý, vì chi nhánh là một đơn vị phụ thuộc của Công ty nên chi nhánh chỉ được thực hiện các công việc được Công ty ủy quyền.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #451027   05/04/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (283)
    Số điểm: 1870
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn,

    Hợp đồng do chi nhánh ký kết thì phải do người đứng đầu chi nhánh đó ký, chứ không thể để ông giám đốc công ty ký được, còn việc người đứng đầu chi nhánh có thẩm quyền ký kết hợp đồng của chi nhánh hay không thì phải xem lại điều lệ của công ty, nếu điều lệ của công ty không có quy định thì buộc phải có giấy ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của công ty, ủy quyền cho người đứng đầu chi nhánh ký kết các hợp đồng vì chi nhánh không có tư cách pháp nhân.

    ----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-