Tính lương tăng ca như vậy đã đúng chưa?

Chủ đề   RSS   
  • #495374 29/06/2018

    Tính lương tăng ca như vậy đã đúng chưa?

    Xin Chào Luật sư,

    Công ty chúng tôi làm việc bình thường là thứ 2 đến thứ 7, từ 8: 00 đến 17:00 (nghỉ trưa từ 12:00 đến 13:00).

    Do nhu cầu sản xuất kinh doanh, công ty chúng tôi có tăng ca ngày chủ nhật. Người lao động làm việc từ 8:00 đến 23:30. Lương công ty chúng tôi tính như sau:

    - 8:00-17:00 : 200% giờ làm việc bình thường * 8 giờ.

    - 17:00 -22:00: 150 % *200% * 5 giờ= 300% * 5 giờ

    - 22:00-23:30: 200% + 30% +  20% *200% =270% * 1,5 giờ

    Công ty chúng tôi tính như vậy là có chính xác và đúng luật chưa ạ? Xin luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

     
    1024 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496050   03/07/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1319)
    Số điểm: 7629
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 810 lần
    Lawyer

    Bộ Luật lao động 2012 có quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

    “Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày”.

    Căn cứ vào quy định trên, công ty bạn sẽ điều chỉnh mức tiền lương làm thêm giờ cho phù hợp với đặc thù của công việc, quy chế của công ty và với  quy định của pháp luật. Quy định luật như vậy nhưng công ty có thể điều chỉnh cao hơn hoặc bằng nhung không được thấp hơn quy định của điều luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/