Tính lương như thế nào cho đúng?

Chủ đề   RSS   
  • #2170 05/03/2009

    oanh_td

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính lương như thế nào cho đúng?

    Hiện nay có 2 cách tính lương căn cứ theo ngày công làm việc:

    C1: Lương tháng=Lương tháng/26*ngày công thực tế làm việc
    C2: Lương tháng=Lương tháng/ngày công chuẩn của tháng*số ngày làm việc thực tế

    Xét trường hợp người lao động đi làm đủ ngày công chuẩn của từng tháng (số ngày làm việc thực tế = số ngày công chuẩn của tháng):

    C1:  Lương tháng không là con số cố định vì ngày công chuẩn hàng tháng khác nhau, có tháng công chuẩn là 24 ngày, có tháng là 26 và cũng có tháng là 27 ngày.
    C2: Lương tháng là con số cố định.

    => Xin cho hỏi 2 cách tính lương trên cách nào phù hợp quy định pháp luật? cách nào trái pháp luật? Và văn bản nào quy định, hướng dẫn thực hiện?

    Xin chân thành cám ơn.
     
    37336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2171   05/03/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định của pháp luật lao động, hai cách tính của bạn không có gì sai sót lắm. Chỉ sai ở chỗ cách gọi tên hình thức trả lương thôi và con số 26 ngày công.

    Đó là lương tháng hay lương ngày.

    Lương tháng thường là con số cố định, chỉ giảm xuống khi người lao động nghỉ không hưởng lương. Cách tính thường là Lương tháng - lương tháng /26 x số ngày nghỉ không lương.

    Lương ngày hay thay đổi, phù hợp với các công việc ngắn ngày.

    Thông thường, người ta sẽ lấy mẫu số là 26 ngày công hoặc 24 ngày ... nếu công ty có quy định số ngày được nghỉ trong nội quy (VD nghỉ một ngày thứ Bảy...), chứ không thể lấy là ngày làm việc thực tế để làm mẫu số. Hoặc bạn có thể thỏa thuận tiền công một ngày cụ thể rồi nhân với số ngày làm việc.

    Căn cứ: Điều 58, BLLĐ, Nghị định số 114/2002.

    LS. Nguyễn Bình An

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #2183   12/03/2009

    oanh_td
    oanh_td

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn LS đã tư vấn.

    Nhờ LS hướng dẫn thêm cho tôi như sau:

    Hiện nay, Công ty tôi đang trả lương cho CBCNV Công ty theo cách 1 (Lương tháng=Mức lương/26*ngày công chuẩn; ngày công chuẩn được tính theo số ngày cụ thể trong tháng- đảm bảo ngày làm 8giờ, tuần 48 giờ).

    Trong HĐLĐ thì thỏa thuận lương: mức lương .... đồng/tháng.

    Thực tế thực hiện vậy có đúng không? Nếu chưa đúng (vì HĐ áp dụng lương tháng, tính lương áp dụng lương ngày) thì trong HĐLĐ thể hiện nội dung tại mục tiền lương ntn cho đúng?

    Xin cảm ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #2184   12/03/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Theo cách tính của công ty bạn, mức lương của người lao động sẽ lên xuống theo từng tháng chứ không cố định như thỏa thuận trong hợp đồng. Như vậy, nếu người lao động khiếu nại lương tháng thấp hơn mức thỏa thuận thì pháp luật lao động có khả năng bảo vệ người lao động trong trường hợp này.

    Vì vậy, nếu nội quy công ty bạn đã đăng ký và được sự chấp thuận của Sở lao động về cách tính đó và trong hợp đồng lao động có ghi cách tính lương tháng theo nội quy công ty thì công ty bạn sẽ hạn chế được rủi ro pháp lý phát sinh.

    LS Nguyễn Bình An
    0902 255 896

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    nguyentruongphong (12/11/2014)
  • #2260   13/05/2009

    tamchau2009
    tamchau2009

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào Luật sư, quy chế lương công ty có phải đăng ký hoặc gởi cho sở lao động thương binh và xã hội hoặc cơ quan chức năng nào khác không?xin cảm ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #2261   13/05/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Quy chế lương của Công ty cần phải đăng ký tại Sở lao động hoặc Ban quản lý KCN - KCX đã được Sở ủy quyền.

    LS Nguyễn Bình An
    0902 255 896
    Văn phòng luật sư - Văn phòng công chứng Ngọn Lửa Việt

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #44351   07/11/2009

    yakjinvn
    yakjinvn

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi thêm, công ty tôi có quy định ngày làm bình thường là 8 tiếng, sáng từ 7.30 tới 16.30, nếu công nhân bận việc riêng làm 6 tiếng, nhưng có làm thêm sau 16.30 tới 18.30.

    Phần mềm bên tôi tự động tính cho công nhân là 8 tiếng, không tính 2 tiếng làm thêm sau 16.30. Nếu công nhân tiếp tục làm thêm đến 19.00 thì được tính thêm 30 phút làm thêm. Tổng giờ làm là 8.5 tiếng dù công nhân ở công ty tới 19.00. Xin hỏi, như vậy có đúng luật không?
     
    Báo quản trị |  
  • #44352   07/11/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Do nghỉ việc riêng 2 tiếng, sau đó làm bù 2h để tránh bị trừ lương, nên không thể tính là giờ làm thêm được. Việc tính như vậy không có gì sai.

    LS Nguyễn Bình An
    0902 255 896
    an.nguyen@nlvlaw.com
    Văn phòng luật sư - văn phòng công chứng Ngọn Lửa Việt
    (Chúng tôi có chi nhánh ở Thừa thiên Huế - Đồng Nai)
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:20:15 PM

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #355442   10/11/2014

    nhokngok8690
    nhokngok8690

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin đưa ví dụ về cách tính lương của công ty em cho CNV như sau:

    Theo hợp đồng lao động bạn A tiền lương được kí kết:
    -Lương cơ bản: 3.500.000 VND/ tháng
    -Phụ cấp:
     
    + Thâm niên:500.000 VND
    +Ngoại ngữ: 300.000 VND
    +Xăng xe: 500.000 VND
     
    +Chuyên cần: 200.000 VND
    => Bạn A nghỉ 1 ngày phép tháng được hưởng nguyên lương.
    trong tháng có 5 ngày đi làm được công ty cho về giữa giờ
     
     ( 1 ngày mất điện cty cho về 11h trưa, 4 ngày do hết việc cty cho về 14h chiều)
    => cty lấy 26 ngày công làm chuẩn tính như sau: giờ đi làm thực tế là 187 h, giờ nghỉ 21 h (5 h về do mất điện và 16 h về do hết việc)
     
    Vì giờ thực tế đi làm không đủ 24 ngày công trở lên cty trừ tiền chuyên cần 200K
    các khoản trợ cấp thâm niên, xăng xe ngoại ngữ chia cho 208 h x với giờ đi làm thực tế
     
    Xin hỏi luật sư các khoản trợ cấp đó cty không tính theo ngày mà tính theo giờ là đúng hay sai? nếu sai CNV phải khiếu nại như thế nào?
     
    (Vì ví dụ trợ cấp xăng xe CNV cũng đã phải đến công tu rồi về giữa giờ nên thực tế cả tháng bạn này không nghỉ ngày công nào?) Xin luật sư giải đáp giúp
    Xin cảm ơn ạ
     
     
    Báo quản trị |  
  • #355549   10/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Các khoản phụ cấp do công ty bạn quy định, không có văn bản nào điều chỉnh, cho nên họ nói thế  nào thì làm theo vậy thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyentruongphong (12/11/2014)
  • #360886   05/12/2014

    Mong Luật sư tư vấn câu hỏi với nội dung như sau:

    Hợp đồng lao động của người lao động công ty em ghi rõ: lương cơ bản (2280k), phụ cấp ăn ở đi lại (350k). Hiện tại công ty em tính lương làm thêm cho người lao động dựa theo mức lương cơ bản (2280k).

    Công ty em thực hiện như vậy có đúng theo quy định của pháp luật lao động hiện hành không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #361286   07/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Lương làm thêm tính theo mức lương cơ bản là đúng rồi.

    Thử nghĩ một chút sẽ thấy, nếu 1 người làm thêm 1 giờ thì việc này có liên quan hay ảnh hưởng gì đến "ăn ở đi lại" hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #361457   08/12/2014

    Em đang thắc mắc là k biết văn bản nào quy định?

     
    Báo quản trị |  
  • #361832   09/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Văn bản quy định (nếu có) sẽ do cty bạn ban hành, việc trả lương này của cty mà.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phamquyen01 (11/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896