Tính lương ngày lễ như thế nào là đúng?

Chủ đề   RSS   
  • #453771 18/05/2017

    Tính lương ngày lễ như thế nào là đúng?

    Chào luật sư!

    Đối với những ngày nghỉ lễ Nhà nước quy định, ví dụ 30/04, thì khi CNV đi làm sẽ được tính lương như thế nào ạ?

    ** Lương ngày lễ = Lương 1 ngày công thực tế x 300%

         (Tức là làm 1 ngày lễ = 3 ngày công thường)

    ** Lương ngày lễ = (Lương 1 ngày công thực tế x 300%) + Lương của ngày nghỉ lễ

                          (Tức là làm 1 ngày lễ = 4 ngày công thường)

    Và áp dụng theo bộ luật nào? Nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ.

     
    2668 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455214   30/05/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1486)
    Số điểm: 8616
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2013 quy định về những ngày nghỉ lễ, tết thì những ngày nghỉ lễ, tết sau đây người lao động được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương:

     

    -Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch)

     

    -Tết Âm lịch 05 ngày

     

    -Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch)

     

    -Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch)

     

    -Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch)

     

    -Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)

     

     Nếu những ngày nghỉ theo quy định kể trên trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

     

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

     

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

     

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

     

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

     

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

     

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

     

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

     

    Căn cứ vào quy định của pháp luật Lao động 2013 thì khi người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. Như vậy, có thể hiểu rằng ngoài lương ngày nghỉ lễ được hưởng như bình thường thì người lao động còn được hưởng một khoản trợ cấp bằng 300% lương ngày

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;