DanLuat 2015

Tính lương ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #191429 05/06/2012

    pemon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính lương ngày lễ

    Em đang làm cho 1 doanh nghiệp nhà nước.
    Đối với các phòng, ban làm việc theo giờ hành chính thì tính lương làm thêm giờ ngày lễ là 300% bình thường. Tuy nhiên, tại công ty em có 1 phòng làm việc theo ca trực. Em muốn hỏi, nếu vào ngày lễ theo điều 73 BLLĐ họ được phân công lịch trực bình thường thì với những người đó có được hưởng chế độ làm thêm giờ hay không? và nếu được hưởng thì tính như thế nào ak? Em xin trân thành cảm ơn các anh chị!


     
    4074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191762   06/06/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    theo quy định của pháp luật người lao động được nghỉ và hưởng 100% lương vào ngày lễ theo Điều 73 BLLĐ . Do đó nếu vào ngày nghỉ lễ mà công ty bạn vẫn phân công người lao động trực làm việc thì công ty phải tính thêm chế độ làm thêm giờ cho người lao động. Mức tính:

    Trường hợp làm thêm giờ vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương thì sẽ được trả lương ít nhất bằng 300% theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm. Ngoài ra, nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm ít nhất bằng 39% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.

    Nếu công ty cho phép nghỉ bù những giờ làm thêm thì công ty chỉ được trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.


     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-