DanLuat 2015

Tính lương nếu hoán đổi ngày nghỉ lễ và ngày làm việc bình thường

Chủ đề   RSS   
  • #497481 21/07/2018

    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (556)
    Số điểm: 5090
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 143 lần


    Tính lương nếu hoán đổi ngày nghỉ lễ và ngày làm việc bình thường

    Bộ luật lao động 2012 và nghị định 05/2015NĐ-CP có quy định: Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghĩ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. Và 100% lương ngày lễ ngày nghĩ đó. Tổng cộng là 400% lương có đúng không?
    Trường hợp nếu người lao động làm việc trong những ngày lễ (giỗ tổ Hùng Vương, 30/04 và 01/05),
    công ty cho nghỉ bù làm 1 ngày lễ được nghỉ 3 ngày vậy người lao động có được hưởng 400% lương theo nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định nữa hay không?

    Trường hợp này cũng tương tự như hoán đổi thời gian làm việc đối với ngày làm việc bình thường và ngày nghỉ, lễ tết có hưởng lương.
    Về vấn đề hoán đổi ngày làm việc, trả lương do hoán đổi ngày nghỉ thì hiện nay không được quy định trong các văn bản về lao động mà thực hiện theo tinh thần Điều 97 Bộ luật lao động 2012 về tính tiền lương làm thêm giờ ngày lễ, cụ thể là bù trừ tiền lương làm thêm giờ vào ngày lễ với tiền lương làm ngày bình thường.

    Người lao động làm việc ngày lễ có hưởng lương được hưởng thêm 300% tiền lương (bên cạnh 100% tiền lương của ngày này lễ) tức là được hưởng 400% lương cho ngày lễ này. NLĐ nghỉ bù vào ngày làm việc bình thường (không phải là ngày nghỉ có hưởng lương) nên sẽ thực hiện bù trừ 100% tiền lương của ngày làm việc này cho ngày lễ. Tức là tổng cộng cả ngày làm bình thường và ngày lễ, người lao động hưởng 400% lương.

     

     
    414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-