DanLuat 2015

Tính lương hưu

Chủ đề   RSS   
  • #412178 05/01/2016

    tathuhuong19

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính lương hưu

     Kính gửi các anh chị

    Tôi có 1 vấn đề muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp:

    Mẹ tôi sinh thang 9/1963, làm giáo viên và bắt đầu đóng bảo hiểm từ năm 1985, tháng 9/2014 mẹ tôi bắt đầu hưởng bậc lương 4.58 (bậc lương hệ cao đẳng), phụ cấp nghề nghiệp 35%, phụ cấp thâm niên bắt đầu hưởng từ tháng 3/2014 là 27%.

    Vậy cho tôi hỏi là nếu mẹ tôi về hưu trước ở thời điểm tháng 9/2016 thì lương hưu tính như thế nào và nếu về đúng tuổi (9/2018) thì lương hưu tính như thế nào? Về hưu ở thời điểm nào thì có lợi hơn?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    1959 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412199   05/01/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn. chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau :

    Trường hợp 1: nếu mẹ bạn muốn nghỉ hưu vào tháng 9 năm 2016 thì theo quy định của Luật BHXH 2014 tại:

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7trở lên;

    c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì mẹ bạn chưa đủ điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi. Chỉ được nghỉ hưu trước tuổi trong trường hợp suy giảm khă năng lao động theo Điều 55 Luật BHXH 2014:

    Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

    Với quy định trên nếu mẹ bạn muốn về hưu tại thời điểm tháng 9/2016 thì sẽ không đủ điều kiện để được về hưu trước tuổi nếu không thuộc trường hợp bị suy giảm khă năng lao động. Mẹ bạn chỉ được nghỉ hưu khi đủ 55 tuổi theo quy định của pháp luật.

     

    Trường hợp 2: Nếu mẹ bạn về hưu đúng tuổi tại thời điểm tháng 9 năm 2016, đã đủ 55 tuổi, có khoảng 33 năm đóng bảo hiểm thì theo quy định của Luật BHXH 2014 tại:

    Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

    1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

    b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

    Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

    3. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

    Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 06 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 06 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi.

    Số năm đóng BHXH của mẹ bạn là khoảng 33 năm. Theo đó, 15 năm đầu ( từ 1985 – 2000) tính bằng 45%, từ năm 16 đến năm thứ 31 ( 2001 – 2018) sẽ được tính thêm 18 x 2% =  36 % và khi đó tỷ lệ lương hưu hàng tháng của mẹ bạn sẽ là 45% + 36 %=  81 %. Tối đa mẹ bạn chỉ được hưởng 75% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Do trường hợp của mẹ bạn, mẹ bạn được hưởng đủ 75% tương ứng khoảng 30 năm đóng bảo hiểm xã hội, còn dư khoảng 3 năm vượt quá 75%, nên mẹ bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, mức hưởng trợ cấp này = 0.5% tháng tiền lương đóng BHXH của mẹ bạn.

    Mọi thắc mắc bạn có thể gọi điện thoại cho chúng tôi theo số máy ở dưới để được tư vấn miễn phí.

    Thân

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-