DanLuat 2015

Tính lương bảo vệ có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #484562 07/02/2018

    Maiphuong987

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tính lương bảo vệ có đúng không?

    E làm bảo vệ sáng từ 6h30 đến 18h30 thời gian 12 tiếng mà mức lương thu nhập của e có 4 triệu 200 ngàn cộng tiền phụ cấp chuyên cần 300 ngàn. Vậy công ty bảo vệ tính lương cho e đúng không. Xin luật sư giải đáp dùm e. E cảm ơn

     
    2733 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong987 vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484587   07/02/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn , bạn xem trong hợp đồng lao động họ thỏa thuận với bạn là bao nhiêu, các khoản phụ cấp cũng vậy, rồi đối chiếu với bạn thực nhận xem đúng không?

    Lương là phụ thuộc vào thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động, tuy nhiên, cần đảm bảo phải trên mức lương tối thiểu vùng được quy định mỗi năm. Như năm 2018 thì bạn xem tại Nghị định 141/2017/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động

     
    Báo quản trị |  
  • #484603   07/02/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4480
    Cảm ơn: 182
    Được cảm ơn 131 lần


    Trong trường hợp trên của bạn do bạn không nói rõ lương cơ bản của bạn là bao nhiêu cũng như bạn ở vùng nào( để xét chỗ bạn làm thuộc vùng I,II, III, IV) nên tôi không thể khẳng định được chính xác công ty có trả đúng lương cho bạn hay không nhưng tôi muốn cung cấp cho bạn một sô thông tin về cách tính lương để bạn tham khảo xem công ty trả lương có đúng không nhé.

    Theo Nghị định 141/2017/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động thì:

    từ ngày 01/01/2018, chính thức áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo mức như sau:

    (mức lương tối thiểu vùng này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương và không được trả lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận)

    - Vùng I: 3.980.000 đồng/tháng (tăng 230.000 đồng so với quy định hiện hành tại Nghị định 153/2016/NĐ-CP )

    - Vùng II: 3.530.000 đồng/tháng (tăng 210.000 đồng)

    - Vùng III: 3.090.000 đồng/ tháng (tăng 190.000 đồng)

    - Vùng IV: 2.760.000 đồng/tháng (tăng 180.000 đồng).

    Vì vậy, bạn có thể xem bạn thuộc vùng nào tại phụ lục của Nghị định 141/2017/NĐ-CP để xem công ty trả lương cơ bản cho bạn có thấp hơn mức tối thiểu vùng không. (bạn lưu ý mức lương cơ bản là mức lương khi bạn khi bạn làm 8 h mỗi ngày chứ không phải mức tổng lương bạn nhận sau khi bạn đã làm tăng ca thêm mấy tiếng nữa rồi.

    - Tại Điều 104 Luật Lao động 2012 quy định:

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    Vậy, thời gian bạn làm 12 tiếng mỗi ngày là bạn đã có tăng ca rồi. Về thời gian tăng ca thì tùy công ty mà xác định thời gian của bạn tăng ca tăng ca là 2h, 3h hay 4h. Vì bạn có nghỉ trưa và công ty có thể tính thời gian này vào thời gian làm việc hoặc không. Nếu công ty bạn nghỉ trưa 2 giờ và không tính là thời gian làm việc thì mỗi nagỳ bạn chỉ tăng ca 2h thôi...

    - Về tiền lương làm thêm giờ bạn có thể tham khảo tại Điều 97 Luật lao động 2012 .

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    Ở đây tôi xin lấy ví dụ nếu bạn đang làm việc cho công ty thuộc vùng III, và bạn có thời gian tăng ca mỗi ngày là 3h trên 26 ngày . Tiền lương tối thiểu của bạn sẽ tính như sau:

    Mức lương cơ bản tối thiểu 3.090.000 đồng/ tháng. (mức này khi bạn làm 26 ngày)

    Tiền lương làm thêm giờ: 3.090.000 đồng/ tháng:26 ngày:8h = 14.850 đồng (vậy tính ra lương giờ của bạn sẽ là 14.850đ)

    Tiền lương tăng ca mỗi giờ của bạn ít nhất bằng 150% mức 14.850đ = 22.275 đ.

    Vậy, mức lương tối thiểu mỗi tháng của bạn phải là:

    3.090.000 + 22.275 X (26 X3) = 4.827.450đ

     
    Báo quản trị |  
  • #508672   28/11/2018

    Hoangvulhs
    Hoangvulhs

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính lương bảo vệ có đúng không

    Chào bạn Maiphương987, không biết bạn còn đi làm bảo vệ không, nếu bạn thực sự muốn làm tiếp tục nghề này có thể liên hệ Zalo mình sẽ hỗ trợ bạn chỗ làm rất tốt. 0708658586, nhắn Zalo nhé đừng gọi
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-