tình huống về chia thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #239790 16/01/2013

    hongson94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tình huống về chia thừa kế

    em có các tình huống về chia thừa kế như sau và còn đang phân vân không biết giải quyêt thế nào mong mọi người giúp đỡ

    A và B có 2 con là C và D, C có vợ là L và có con chung là M.D có vợ là E và có con chung là K.

    A và B có tài sản chung là 1,2 tỷ

     

    tình huống 1:

     

     

            D chết trước A 1 năm, khi A chết không để lại di chúc. Vật thì lúc này chia theo luật, A có tài sản riêng 600 triệu vậy thì chia theo luật thì chia theo cách nào ?

           +cách a:hàng thừa kế thứ 1 còn sống là B và C nên B=C=300tr

           +cách b: chia thừa kế thế vị chia B=C=D=200tr nhưng D chết nên K được hưởng thừa kế thế vị

     

    tình huống 2:

     

            D chết trước A 1 năm , khi A chết để di chúc toàn bộ tài sản cho M.Lúc này thì phải xét đến  những người được thừa kế không theo di chúc là B, B phải dc hưởng 2/3 của 1 suất chia theo pháp luật. Vậy B được hưởng theo cách nào?

           +cách a: 600:3=200 (gồm B, C, D) rồi lấy 200*2/3

           +cách b:600:2=300( gồm B và C còn D chết nên không tính) rồi lấy 300*2/3

     

    tình huống 3:riêng tình huống này bổ sung them tài sản của riêng D là 600tr

     

            A và D chết cùng lúc và không để lại di chúc vậy thì chia theo cách nào?( chỉ xét phần tài sản của D)

           +cách a:hàng thừa kế 1 còn song là B E và K nên B=E=K=200

           +cách b:tính lun cả A rồi chia theo thế vị: B=A=E=K=150tr. Do A chết nên con C và D được thế vị.Lúc này lại có 2 truong hợp nữa:

                      *trường hợp 1: C=D=75tr mà do D chết nên K hưởng

                      *trường hợp 2: C hưởng hết 150tr từ A

     
    21217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239797   16/01/2013

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    tình huống 1:chia thừa kế theo pháp luật chia B=C=D=200tr nhưng D chết nên K được hưởng thừa kế thế vị

    tình huống 2:+cách a: 600:3=200 (gồm B, C, D) rồi lấy 200*2/3

    tình huống 3 A và D chết cùng lúc và không để lại di chúc thì theo điều 677 BLDS A sẽ ko dc hưởng di sản của D mà K sẽ được hường thế vị di sản của A

    di sản của A:B=C=K=600/3=200TR

    Phần di sản riêng của D:Chia theo luật:B=E=K=600/3=200TR.K dc hưởng 400tr

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khanghailaw vì bài viết hữu ích
    hongson94 (16/01/2013)
  • #239856   16/01/2013

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    ngothilaw viết:

    tình huống 3 A và D chết cùng lúc và không để lại di chúc thì theo điều 677 BLDS A sẽ ko dc hưởng di sản của D mà K sẽ được hường thế vị di sản của A

    di sản của A:B=C=K=600/3=200TR

    Phần di sản riêng của D:Chia theo luật:B=E=K=600/3=200TR.K dc hưởng 400tr

    Ở đây không thể căn cứ vào một  Điều 677 BLDS 2005 để lí giải là A sẽ không được hưởng di sản của D ( đúng ra là D không được hưởng di sản của A) mà phải căn cứ vào Điều 641 BLDS 2005 quy địnhViệc thừa kế của những người có quyền thừa kế di sản của nhau mà chết cùng thời điểm. trân trọng

     

     

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |