DanLuat 2015

tình huống về bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #334469 22/07/2014

    xikmakkieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    tình huống về bồi thường

    Tình huống éo le: P và Q là bạn học cùng đại học, sau 10 năm không gặp bây giờ vô tình gặp lại nhau. P rủ Q vào quan bia hàn huyên. Do không uống được bia nhưng do P ép và nể quá nên Q có cố uống vài cốc để chiều long P. Lúc đứng dậy ra về, Q thấy choáng váng đầu óc, đi được vài bước thì làm đổ 1 bàn trong quán, làm đổ nồi lẩu đang sôi của bàn khác bên cạnh khiến 2 người của bàn đó bị bỏng nặng.

    Về nguyên tắc thì Q sẽ phải bồi thường nhưng liệu P có liên quan gì không nhỉ?

     
    3412 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334495   22/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    theo Điều 615, BLDS:

    "1. Người do uống rượu hoặc do dùng chất kích thích khác mà lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ được hành vi của mình, gây thiệt hại cho người khác thì phải bồi thường.

    2. Khi một người cố ý dùng rượu hoặc chất kích thích khác làm cho người khác lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ được hành vi của họ mà gây thiệt hại thì phải bồi thường cho người bị thiệt hại".

    Trong trường hợp trên theo tôi P không phải liên đới bồi thường thiệt hại bởi việc việc đưa mình vào tình trạng trên là do Q tự lựa chọn, lúc đó Q buộc phải biết được hậu quả bất lợi của mình sau khi say có thể gây ra.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (22/07/2014) xikmakkieu (23/07/2014)
  • #334642   23/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn!

    Phan Laư Vietnam trao đổi cùng bạn vấn đề này như sau:

    Điều 615 BLDS 2005 quy định: “người do uống rượu hoặc do dùng chất kích thích mà lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ hành vi của mình, gây thiệt hại cho người khác thì phải bồi thường”. Trong trường hợp này, mặc dù P cố ý ép Q uống nhưng Q hoàn toàn có thể từ chối. Q không uống được rượu nhưng vì nể bạn mà uống say, từ đó gây thiệt hại cho người khác. Như vậy, Q phải chịu trách nhiệm bồi thường.

    Theo khoản 2 Điều 615 BLDS 2005, khi một người cố ý dùng rượu hoặc chất kích thích làm cho người khác lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ hành vi của họ gây ra thiệt hại thì phải bồi thường cho người bị thiệt hại”. Trong trường hợp này, P chỉ ép Q uống. Q hoàn toàn có thể từ chối nhưng do quá nể bạn, Q đã uống, tự đặt mình vào tình trạng say. Do đó, P không phải chịu trách nhiệm về hậu quả mà Q gây ra.

    Nếu P dùng vũ lực, hoặc đe doạ để cưỡng ép Q uống rượu, hoặc P lừa dối Q dẫn đến làm Q mất khả năng kháng cự mà uống say thì P phải thay Q bồi thường.

     

    Cập nhật bởi PhanLawVietnam01 ngày 23/07/2014 08:17:53 SA

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    xikmakkieu (23/07/2014)
  • #334740   23/07/2014

    xikmakkieu
    xikmakkieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    E Cảm ơn luật sư ạ. Nhưng khi mà bồi thường thì mức phí bồi thường được tính như nào ạ? Nếu mà hai bên không thỏa thuận được một mức bồi thường chung thì sao ak?

     
    Báo quản trị |