DanLuat 2015

tình huống sở hữu trí tuệ

Chủ đề   RSS   
  • #248147 12/03/2013

    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 59 lần


    tình huống sở hữu trí tuệ

    mình không rõ trong trường hợp một người độc quyền sử dụng 1 bài hát trong 1 thời gian thì có được phép chuyển giao quyền sử dụng cho người khác được không?

    mình có đọc một số sách, một số đưa ý kiến theo quy định tại k4 điều 47 luật shtt, tức muốn chuyển giao cần phải có sự đồng ý của tác giả.

    một số ý kiến khác lại cho rằng khi li xăng độc quyền thì được phép chuyển giao.

    mình thiên về ý kiến thứ nhất hơn bởi vì khi phát sinh sự chuyển giao với người khác sẽ làm phát sinh thêm quyền tài sản của tác giả, đồng thời, mình băn khoăn là liệu li xăng độc quyền thì quyền sở hữu sẽ được chuyển giao cho người nhận trong thời gian li xăng hay ko?

    theo các bạn thì thế nào?

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    5255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249058   17/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13220)
    Số điểm: 91309
    Cảm ơn: 2992
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    Bạn có thể giải thích rõ "li xăng độc quyền" là gì hay không ? Mấu chốt của vấn đề là hiểu rõ khái niệm này.

     
    Báo quản trị |  
  • #430877   15/07/2016

    Thaodinh94
    Thaodinh94

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Theo ý kiến của tôi, chỉ trong trường hợp tác giả bài hát chuyển nhượng toàn bộ quyền tác giả đối với bài hát cho bạn (Khoản 1, 2 Điều 45 Luật sở hữu trí tuệ), bạn trở thành chủ sở hữu quyền tác giả thì bạn mới được phép chuyển giao quyền sử dụng bài hát cho người khác mà không cần xin phép tác giả (trừ trường hợp xâm phạm các quyền nhân thân của tác giả quy định tại các khoản 1, 2, 4 Điều 19 Luật sở hữu trí tuệ).

    Thân.

    Ms. Đinh Phương Thảo

    Tel: 01656062870 Email: 94phuongthao@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-