Tình huống mập mờ trong hợp đồng!

Chủ đề   RSS   
  • #310886 24/02/2014

    Tình huống mập mờ trong hợp đồng!

    A đã ký hợp đồng mua thiết bị xây dựng của B bao gồm cả một điều khoản đào tạo sử dụng thiết bị. Sau khi giao thiết bị và đào tạo sử dụng, B đòi tiền công đào tạo với lập luận hợp đồng chỉ ghi giá của thiết bị là 1tỉ đồng, và không ghi giá đó có bao gồm tiền công đào tạo hay không. Biết rằng giá trên thị trường của loại thiết bị này tại thời điểm ký hợp đồng và giao thiết bị là 850 triệu đồng.
    Câu hỏi: Liệu đưa vụ việc này ra toà án có lợi cho A hay không?

     
    1960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310959   24/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    hongngoc8993 viết:

    A đã ký hợp đồng mua thiết bị xây dựng của B bao gồm cả một điều khoản đào tạo sử dụng thiết bị. Sau khi giao thiết bị và đào tạo sử dụng, B đòi tiền công đào tạo với lập luận hợp đồng chỉ ghi giá của thiết bị là 1tỉ đồng, và không ghi giá đó có bao gồm tiền công đào tạo hay không. Biết rằng giá trên thị trường của loại thiết bị này tại thời điểm ký hợp đồng và giao thiết bị là 850 triệu đồng.
    Câu hỏi: Liệu đưa vụ việc này ra toà án có lợi cho A hay không?

    Chào bạn.

    HĐ có điều khoản không rỏ : ở đây là giá của hàng hóa có bao gồm "khoản đào tạo sử dụng thiết bị" hay không" ?

    Khi HĐ có điều khoản không rỏ thì phải giải thích HĐ theo điều 409 của bộ luật dân sự :

    Điều 409. Giải thích hợp đồng dân sự

    6. Các điều khoản trong hợp đồng phải được giải thích trong mối liên hệ với nhau, sao cho ý nghĩa của các điều khoản đó phù hợp với toàn bộ nội dung hợp đồng.

     

     

    Giá của "khoản đào tạo sử dụng thiết bị" không ghi trong HĐ nên phù hợp với điều khoản "mua thiết bị xây dựng của B bao gồm cả một điều khoản đào tạo sử dụng thiết bị"

     Theo tôi thì nếu đưa ra tòa thì có lợi cho A. Nhưng HĐXX nghĩ sao thì không biết !

     
    Báo quản trị |