DanLuat 2015

Tình huống luật đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #350895 19/10/2014

    hoahongtinhyeu189

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống luật đất đai

    nhà bố tôi có 5 anh em: 2 nam và 3 gái. Ông bà nội tôi đã mất cách đây hơn chục năm. để lại 1 mảnh đất gần 4 suất mặt đường. hiện mảnh đất đó vẫn mang tên ông nội tôi và do chú tôi sử dụng (xây nhà ở) và đóng thuế. trước lúc ông mất, ông đã viết di chúc lại rằng chia mảnh đất đó làm 2, cho bố tôi và chú tôi mỗi người 1 nửa và đưa cho bố tôi giữ. bố tôi có nhờ người giải quyết, nhưng ko thành vì chú tôi gây sự đánh bố tôi.

    hiện đã mất tờ di chúc ấy và gia đình tôi vẫn ở mảnh đất vỡ được của hợp tác xã. bố tôi muốn làm đơn đễ giải quyết mảnh đất của ông bà để lại trong di chúc. 

    vậy xin hỏi đơn xin giải quyết phải gồm những gì và gửi cho ai?

    khi làm lại sổ đỏ mới chú tôi có nhờ chính quyền chuyển tên từ ông nội sang tên chú ấy đứng tên. nhưng ko được chấp thuận, hiện sổ vẫn mang tên ông nội. nếu nhà bố tôi không nêu đơn giải quyết, thì chú tôi sau này có sang tên mới của chú hay con chú ấy cho mảnh đất đó được không?

    và ông bà nội tôi đã mất trên 10 năm thì khi bố tôi đưa dơn có còn hợp lệ không?

     
    4790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351043   20/10/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào Hoahongtinhyeu189!

    Với các thông tin em nêu Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội tư vấn giúp em như sau:

    Đây là một trường hợp tranh chấp quyền sử dụng đất có nguồn gốc là di sản thừa kế của ông, bà nội em. Mặc dù thời hạn 10 năm đã hết nhưng di sản này vẫn chưa được chia, bằng chứng là thửa đất đó vẫn mang tên ông, bà nội của em. Vì vậy nếu bố em và các anh chị em của mình không thỏa thuận được việc phân chia thì vẫn có thể yêu cầu cơ quan chức năng giải quyết vụ việc theo quy định chung của pháp luật.

    Đó là nội dung tư vấn của Luật sư đối với trường hợp của em.

    Chúc em 20.10 thật vui vẻ!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #351046   20/10/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3242)
    Số điểm: 20997
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn nêu thì ông bà nội bạn đã mất hơn chục năm, có để lại khu đất bây giờ bố và chú bạn đang tranh chấp và có di chúc nhưng đã thất lạc. Vì không tìm lại được nên coi như không có di chúc và thời hiệu để tòa án giải quyết chia di sản thừa kế (10 năm) đã hết. Như vậy, nếu không ai khiếu nại, kiện cáo gì thì sau 30 năm (nghĩa là gần 20 năm nữa), chú bạn có cơ sở pháp lý (theo khoản 1 Điều 247 Bộ luật dân sự) để được cấp sổ đỏ. Mời bạn tham khảo điều luật như sau:

    Điều 247. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu

    1. Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn mười năm đối với động sản, ba mươi năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Người chiếm hữu tài sản thuộc hình thức sở hữu nhà nước không có căn cứ pháp luật thì dù ngay tình, liên tục, công khai, dù thời gian chiếm hữu là bao lâu cũng không thể trở thành chủ sở hữu tài sản đó.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #351056   20/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định, thời hiệu khởi kiện thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế, ông bà nội bạn đã mất trên 10 năm, do vậy bố bạn và các đồng thừa kế sẽ mất quyền khởi kiện, khi nộp đơn yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp về quyền thừa kế thì tòa cũng không xem xét.

    Tuy nhiên theo hướng dẫn tại Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP, khi hết thời hiệu khởi kiện thừa kế mà các đồng thừa kế có yêu cầu nhờ tòa chia giúp khối di sản thì tòa vẫn thụ lý, giải quyết nếu các đồng thừa kế có văn bản cam kết di sản là tài sản chung chưa chia, không có tranh chấp về hàng thừa kế và nhờ tòa phân chia giúp.

    Do vậy bố của bạn cần cung cấp một văn bản có sự cam kết giữa các đồng thừa kế về việc mảnh đất trên là tài sản chung chưa chia, không có tranh chấp về hàng thừa kế. Tòa án sẽ căn cứ vào văn bản này để áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết.

    Trường hợp không thể cung cấp văn bản trên, tòa án sẽ không giải quyết chia tài sản, theo đó chú của bạn cũng không có quyền sử dụng hợp pháp mảnh đất đó và không được quyền sang tên cho người khác hoặc định đoạt quyền sử dụng mảnh đất.

     Mặc dù vậy, bạn cần lưu ý nếu trong thời hạn 30 năm (kể từ thời điểm mở thừa kế) mà không ai có khiếu nại, khiếu kiện thì chú của bạn có thể được xác lập quyền sử dụng mảnh đất trên theo quy định tại Điều 247 BLDS.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #351474   22/10/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Với sự tư vấn bổ sung của các Luật sư có lẽ trường hợp này Hoahongtinhyeu189 đã rõ nội dung sự việc của gia đình mình.

    Chúc em mạnh khoẻ và gia đình em sớm giải quyết được sự việc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-