DanLuat 2015

Tình huống luật dân sự và hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #441523 14/11/2016

    nhungnhung1001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống luật dân sự và hôn nhân gia đình

    Tôi muốn hỏi luật sư 1 vấn đề về dân sự
    Ông A và bà B là vợ chồng, 2 ng có 2 người con gái và sống trong ngôi nhà đứng tên bà B. Mới đây ông A vừa chết, trươc đó do làm ăn thua lỗ ông đã vay hơn 2 tỷ đồng và chủ nợ bắt có chữ ký của cả 2 vợ chồng nên bà B cũng phải ký. Giờ ông A mất chủ nợ kiện đòi trả nợ và bắt bà B trả bằng ngôi nhà bà và cac con đang sinh sống, có 1 chi tiết là chủ nợ công nhận bà B k vay nợ.

    Vậy cho tôi hỏi

    1. Bà B có phải giao ngôi nhà của mình cho chủ nợ không? bà B còn 1 căn nhà để sống vậy có được lấy đi k?

    2. Nếu k phải trả bằng ngôi nhà thì bà B và các con của bà B sẽ phải chịu trách nhiệm ntn ?
    3. Cách giải quyết giúp bà B không phải nộp ngôi nhà của mình
    Mong luật sư giúp đỡ
     
    1892 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440954   09/11/2016

    thachthaonguyen92
    thachthaonguyen92

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống Luật hôn nhân gia đình

    Anh A và chị B kết hôn năm 2010, cả hai vợ chồng là công nhân. Trước khi cưới chị B, anh A được cha mẹ tặng cho riêng 01 căn nhà, hiện được anh A cho người khác thuê với giá 10 triệu đồng/tháng. Chị B đề nghị anh A đưa 10 triệu tiền cho thuê nhà hàng tháng để tiết kiệm làm tài sản chung của hai vợ chồng nhưng anh A không đồng ý vì cho rằng đây là tài sản riêng của anh. Họ chỉ thống nhất được với nhau là thu nhập lương của 02 vợ chồng đều đưa chị B quản lý, chi tiêu, mua sắm trong gia đình. Mỗi ngày chị B đưa anh A 30.000 đồng ăn sáng, cà phê, xăng xe đi lại. Một hôm, anh A mua vé số và may mắn trúng giải đặc biệt 1.5 tỷ đồng. Anh A nói số tiền 1.5 tỷ này là tài sản riêng của anh vì anh mua vé số từ tiền mà chị B đã chia cho anh mỗi ngày và lập luận rằng hôm đó anh đã không ăn sáng, cà phê mới có tiền mua vé số. Tuy nhiên chị B lại nói rằng số tiền 1.5 tỷ là tài sản chung của 02 vợ chồng.

    Căn cứ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì theo bạn:

    1. Mười triệu đồng tiền thuê nhà hàng tháng có phải là tài sản riêng của anh A không? Vì sao? Nêu căn cứ pháp lý.

    2. Tiền trúng vé số (1.5 tỷ đồng) có phải là tài sản chung của 02 vợ chồng anh A chị B không? Vì sao? Nêu căn cứ pháp lý.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #443923   15/12/2016

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, công ty luật Hải Nguyễn và cộng sự xin được tư vấn như sau :

    Thứ nhất, Mười triệu đồng tiền thuê nhà hàng tháng không phải là tài sản riêng của anh A.

    Bởi vì : Căn nhà mà anh A đang cho thuê là tài sản mà anh A được nhận từ bố mẹ của mình trước khi cưới chị B. Theo đó, đây là tài sản trước thời kỳ hôn nhân,  là tài sản riêng của anh A.

    Tuy nhiên, theo khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng, thì : “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”.

    Như vậy, số tiền 10 triệu đồng tiền thuê nhà hàng tháng chính là lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của anh A và chị B trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy, đây là tài sản chung của anh A và chị B.

    Thứ hai, Tiền trúng vé số (1.5 tỷ đồng) cũng là tài sản chung của 02 vợ chồng anh A chị B .

    Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

    “1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.

    2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

    3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.”

    Do đó, số tiền 1,5 tỷ đồng mà anh A trúng thưởng xổ số là khoản thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân.

    Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 đã nêu trên quy định về chế độ tài sản chung của vợ chồng .Theo đó khoản thu nhập hợp pháp khác của anh A trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của vợ chồng anh A và chị B trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #442786   28/11/2016

    h2t888
    h2t888

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    TƯ PHÁP QUỐC TẾ VỀ HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Chào các bạn,

    Mọi người giúp mình nhận định 2 câu này với, tiện thể cho mình căn cứ pháp lý luôn nhé

    1. Theo pháp luật Việt Nam, pháp luật điều chỉnh điều kiện kết hôn đối với người nước ngoài có hai quốc tịch trở lên luôn là pháp luật của nước mà người đó mang quốc tịch đồng thời cư trú vào thời điểm kết hôn.

    2. Theo pháp luật Việt Nam, luật áp dụng để điều chỉnh điều kiện kết hôn đối với người nước ngoài không có quốc tịch chỉ là pháp luật của nước mà người đó cư trú vào thời điểm kết hôn.

    Cảm ơn! 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-