DanLuat 2015

Tình huống cổ đông mua cổ phần nhưng không thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #115709 05/07/2011

    xu.k0ol

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống cổ đông mua cổ phần nhưng không thanh toán

    Xin chào LS

    Mong LS giải quyết giúp em tình huống sau:

           H là cổ đông phổ thông cam kết mua cổ phần của công ty cổ phần ( CTCP ) TM. Thế nhưng sau 90 ngày kể từ ngày CTCP TM được cấp giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh H vẫn không thanh toán đủ số cổ phần đã cam kết mua, ngoài ra H còn tiến hành kinh doanh để tư lợi cho bản thân mình.
           Vậy hành vi đó của H vi phạm vào quy định nào của luật DN2005 và H phải chịu trách nhiệm như thế nào?
    Cập nhật bởi xu.k0ol ngày 05/07/2011 08:11:20 CH

    ___+___ KhÔng xiNk đâU... nhƯnG cÒn lâU mỚi xấU ___+___

    ___+___ Rất bìNh thưỜnG.. nhƯng khÔnG tầM thưỜnG ___+___

    ___+___ KhÔnG đặC biỆt ... nhƯng là dUy nhẤt ..!~ ___+___

     
    3177 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116204   07/07/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8658)
    Số điểm: 48600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2401 lần
    Lawyer

    Chào em
    Luật sư đề nghị em tham khảo vấn đề em hỏi trong Luật doanh nghiệp năm 2005 em nhé
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #116277   08/07/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn, Hiya muốn góp ý với vấn đề của bạn như sau:

    1. Sau 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhâ%3ḅn ĐKKD/ĐKDN, CĐ đã cam kết mua CP mà không thanh toán đủ số CP thì số CP đó được thực hiê%3ḅn như sau:

    Trích điều 84.3 LDN và Điều 18.4 và 18.5 NĐ 102:

    "4. Sau thời hạn cam kết góp lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp vốn đã cam kết góp, thành viên chưa góp vốn vào công ty theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công tykhông có quyền chuyển nhượng quyền góp vốn đó cho người khác; số vốn chưa góp được xử lý theo quy định tại khoản 5 Điều này.

    5. Trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn lần cuối, số vốn chưa góp đủ được xử lý theo thứ tự ưu tiên như sau:

    a) Các thành viên còn lại nhận góp một phần hoặc toàn bộ số vốn chưa góp theo tỷ lệ số vốn đã góp vào công ty;

    b) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    c) Huy động thêm người khác góp đủ số vốn chưa góp."

    Căn cứ ở trên, H tiến sẽ không còn là CĐ của công ty và không được chuyển nhượng quyền góp vốn đó cho người khác.

    Nếu, phần cam kết đó vẫn chưa giải quyết theo quy định trên, thì H (CĐ sáng lâ%3ḅp) vẫn cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó. 

    Trường hợp, H tiến hành kinh doanh tư lợi trên phần vốn chưa thanh toán này, ví dụ: Bán, chuyển nhượng,.....thì có thể bị truy cứu trách nhiê%3ḅm hình sự về tô%3ḅi lừa đảo.

    Thân,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-