Tính hợp pháp khi thực hiện quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #62102 25/09/2010

    hue_ngoc2010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính hợp pháp khi thực hiện quyền sử dụng đất

    một người đứng tên trong giấy cnqsdđ(sổ đỏ) mà không sử dụng đất đã lâu,không thực hiện nghĩa vụ thuế hằng năm, và sử dụng đất sai mục đích đã đăng ký thì người đứng tên trong gcnqsdđ có hợp lệ và hợp pháp không?

    vi phạm điều gì trong luật đất đai?

    một người không có tên trong giấy cnqsdđ,mà người đó trực tiếp canh tác và sử dụng từ năm 1975 cho đến nay năm 2010 là 35 năm ổn định, có thực hiện nghĩa vụ thuế hằng năm như vậy có hợp lệ và hợp pháp không?

    vi phạm điều gì trong luật đất đai? xin cho biết? thành thật cảm ơn
    Cập nhật bởi admin ngày 25/09/2010 04:05:46 PM
     
    7894 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62119   25/09/2010

    lstung
    lstung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn! Câu hỏi của bạn có hai ý: 1) Người đứng tên trong giấy chứng nhận QSD đất mà sử dụng đất không đúng mục đích và không nộp thuế thì bị làm sao? 2) Người sử dụng đất ổn định lâu dài nhưng không có tên trong giấy chứng nhận QSD đất thì như thế nào?
    Vấn đề của bạn mình xin được trả lời như sau:
    1. Người đứng tên trong giấy chứng nhận QSD đất là người có quyền về đất và có nghĩa vụ đối với nhà nước. Khi người sử dụng đất, sử dụng đất sai mục đích thì tùy theo tích chất mức độ có thể bị thu hồi đất theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 Luật đất đai 2003 ( thu hồi đất do sử dụng sai mục đích) và khi bị thu hồi sẽ không được bồi thường về đất. Người sử dụng đất nếu không nộp thuế sử dụng đất thì khi thực hiện các giao dịch về đất sẽ bị truy thu thuế và có thể sẽ bị xử phạt hành chính.
    2. Theo quy định tại Khoản 4 Điều 50 LĐD 2003 quy định: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có một trong những loại giấy tờ về đất theo Khoản 1 Điều 50 LĐD 2003 nhưng sử dụng đất ổn định lâu dài từ trước ngày 15/10/1993, nay được UBND xã, phường xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt đối với nơi đã được quy hoach sử dụng  thì được cấp giấy chứng nhận về đất và không phải đóng thuế.Căn cứ vào quy định này, người trực tiếp canh tác trên đất ổn định từ năm 1975 cho đến 2010 và có thực hiện nghĩa vụ về thuế, nếu UBND xã xác nhận là đất không có tranh chấp và sử dụng ổn định lâu dài thì được cấp giấy chứng nhận QSD đât.
    Trân trọng!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |