Tính hợp lý của việc đóng BHXH full lương?

Chủ đề   RSS   
  • #554922 14/08/2020

    d.thanhhuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tính hợp lý của việc đóng BHXH full lương?

    Dear mọi người, 

    Mọi người cho em hỏi là, nếu công ty em đang đóng BHXH cho tất cả nhân viên theo mức lương căn bản. Nhưng có một bạn muốn đóng full lương và giám đốc đồng ý. Thì như vậy có hợp lý và sai quy định không ạ?

     
    364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn d.thanhhuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554931   14/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1004
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn,

    Theo mình trường hợp người lao động muốn đóng BHXH full tiền lương là không sai quy định pháp luật.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động. Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn.

    Theo quy định tại Điểm 2.6 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì:

    - Mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Khoản này không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường.

    + Người lao động làm công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo, học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng;

    + Người lao động làm công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 5%; công việc hoặc chức danh có điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương của công việc hoặc chức danh có độ phức tạp tương đương, làm việc trong điều kiện lao động bình thường.

    Như vậy, luật chỉ quy định mức tối thiểu đóng BHXH và nếu giám đốc cũng như người lao động đồng ý thì có thể đóng BHXH full được bạn nhé.

    Trên đây là ý kiến của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #556890   31/08/2020

    Bạn có thể tham khảo về mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tại Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Theo đó mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH sẽ được tính dựa trên tiền lương trên hợp đồng lao động. Đối với các khoản phụ cấp, loại trừ các loại phụ cấp không đóng BHXH đã được liệt kê thì nếu đó là khoản phụ cấp quy định trong HĐLĐ và trả cố định hàng tháng, bạn cần tính đóng BHXH. Tức là việc tính mức đóng BHXH bạn cần căn cứ theo quy định này chứ không phải muốn đóng bao nhiêu cũng được.

     

     

     
    Báo quản trị |