DanLuat 2015

tính giờ làm thêm! Cần sự trợ giúp gấp của anh/chị

Chủ đề   RSS   
  • #305527 07/01/2014

    communicatio

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tính giờ làm thêm! Cần sự trợ giúp gấp của anh/chị

    Xin hỏi anh/chị luật sư,

    Công việc hiện tại của tôi là nhân viên làm việc tại 1 siêu thị. công việc yêu cầu ca kíp. theo đó, ca làm việc sẽ bao gồm 2 ca như sau:

    ca 1: từ 8.00 đến 16.00

    ca 2: từ 14.00 đến 22.00

    Tôi muốn hỏi anh/chị luật sư tư vấn:

    1/ trong khoảng thời gian từ 21.00 đến 22.00, tôi có được hưởng lương tăng ca không??. Vì theo tôi được biết là theo luật lao động, đối với khu vực tp HCM, sau 21.00, người lao động sẽ được trả lương tăng ca và nếu được thì là ntn??

    2/ đối với ngày lễ, tết, công ty không trả lương tăng ca mà thông báo yêu cầu nghỉ bù (không có thỏa thuận nào với người lao động), như vậy là đúng hay sai? nếu sai và công ty buộc phải trả tăng ca thì trả ntn?

    3/ Nếu công ty có sai phạm về chính sách như trên thì trình tự khiếu kiện lên sở lao động thương binh và xã hội sẽ ntn?

     

    Kính mong anh/chị luật sư tư vấn giúp. Vì rất nhiều người ở cty hiện tại cũng bị trường hợp như tôi.

    Xin chân thành cám ơn anh chị.

     
    2413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305805   09/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, trong khoảng thời gian từ 21h đến 22h bạn làm việc sẽ không được hưởng lương lương làm thêm giờ.

    Khoản 1 Điều 104 Bộ luật lao động 2012 quy định : “ Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.”

    Điều 105 Bộ luật lao động 2012 quy định về Giờ làm việc ban đêm: “Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.”

    Như vậy theo bạn trình bày công việc của bạn là làm theo ca:

    ca 1 từ 8.00 đến 16.00;

    ca 2 từ 14.00 đến 22.00

    Bạn làm việc theo ca trong trường hợp này không có thời gian trong giờ làm việc ban đêm theo quy định của Bộ luật lao động, hơn nữa đây là thời gian mà bạn đã thỏa thuận làm việc với người sử dụng lao động trong hợp đồng lao động nên trường hợp của bạn không được hưởng lương làm việc vào ban đêm.

    Thời gian bạn làm việc là 8h/ ngày theo đúng quy định của bộ luật lao động nên bạn sẽ không được hưởng lương làm thêm giờ.

    Thứ hai, đối với ngày lễ, tết, công ty bạn không trả lương tăng ca mà thông báo yêu cầu nghỉ bù (không có thỏa thuận nào với người lao động), như vậy là sai vì:

    Căn cứ vào Điều 106 BLLĐ 2012: “2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.”

    Như vậy nếu muốn người lao động đi làm việc và ngày lễ tết công ty bạn phải được sự đồng ý của người lao động và theo đúng quy định trên.

    Trong trường hợp người  lao động đi làm vào ngày lễ, tết thì : Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm :  Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.” ( Điều 97 BLLĐ) và người sử dụng lao động phải bố trí nghỉ bù cho số thời gian người lao động đã không được nghỉ.

    Việc công ty bạn buộc người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ không có thỏa thuận với người lao động và không trả lương làm thêm giờ theo quy định trên là trái quy định của pháp luật. Vì thế bạn có quyền yêu cầu công ty trả lương những ngày lễ bạn làm việc theo quy định trên.

    Ngoài ra công ty bạn còn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động như sau:

    Theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì : “Trường hợp NLĐ không được bố trí nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo đúng quy định, mức phạt cao nhất là 15 triệu.”

    Trân trọng!

     

     

       

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    LSHUYLONG (10/01/2014)
  • #305817   09/01/2014

    communicatio
    communicatio

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn tư vấn của anh/chị tại công ty luật Minh Long rất nhiều,

    Cho tôi hỏi thêm cho 1 số trường hợp nữa như sau:

    - trường hợp nhân viên đang nằm tại bệnh viện, ko có đại diện công đoàn công ty đến thăm hỏi. Hơn nữa, công ty lại gửi thông báo chấm dứt hợp đồng cho người lao động trong lúc nhân viên này đang nằm viện. Công ty như vậy có vi phạm luật không? mức phạt là bao nhiêu.

    - nhiều trường hợp tại công ty cũng giống như tôi khi bị áp dụng chế độ nghỉ lễ tết không trả tăng ca như trên tôi trình bày. Mức phạt chung vẫn là 15tr phải không?

    - tôi muốn tiến hành khiếu kiện công ty lên sở lao động thương binh và xã hội, vậy để đảm bảo thắng kiện, tôi cần phải làm gì để đòi lại công bằng cho rất nhiều nhân viên đang làm việc tại công ty.

    Xin mọi người tư vấn giúp tôi. (tôi sẵn sàng thuê luật sư để khiếu kiện công ty lên sở lao động thương binh xã hội về việc này)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #305827   09/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Thứ  nhất, trường hợp nhân viên đang nằm tại bệnh viện, Công ty gửi thông báo chấm dứt hợp đồng cho người lao động trong lúc nhân viên này đang nằm viện nếu công ty bạn chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định sau thì công ty bạn không vi phạm pháp luật:

    Điều 38, BLLĐ năm 2012 quy định:

    “1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.”

    Trong trường hợp công ty không thực hiện theo đúng quy định trên thì công ty bạn mới vi phạm quy định của pháp luật.

    Về ván đề công đoàn không đi thăm người lao động, pháp luật không có quy định về vấn đề này vì vậy việc công đoàn có đi thăm người lao động không là do nội quy của công ty, hoạt động của công đoàn … nên vấn đề này không công ty không vi phạm quy định của pháp luật.

    Thứ 2, tùy từng trường hợp mà mức phạt vi phạm như sau:

    Điều 14. Nghị định 95/2013/NĐ-CP, Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi :

    “2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

    Thứ ba, việc bạn muốn khiếu nại để bảo vệ quyền lợi của mình bạn có thể thực hiện như sau:

    -         Bạn cần làm đơn khiếu nại trình bày vấn đề của mình và yêu cầu công ty giải quyết quyền lợi cho bạn theo đúng quy định của pháp luật.

    -         Trong trường hợp không đồng ý với cách giải quyết của công ty hoặc công ty không giải quyết khiếu nại thì bạn làm  đơn đề nghị đến phòng lao động thương binh, xã hội đề nghị  giải quyết  quyền lợi cho mình.

    -         Hoặc bạn có thể yêu cầu hòa giải viên lao động hòa giải trước khi khởi kiện ra tòa án nhân dân nơi công ty đặt trụ sở.

    Nếu vụ việc của bạn phức tạp bạn có thể liên hệ trực tiếp với công ty chúng tôi, chúng tôi  sẽ trợ giúp pháp lý cho bạn!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-