Tính đóng BHXH đối với phụ cấp thâm niên nghề của công chức xã

Chủ đề   RSS   
  • #557037 31/08/2020

    Tính đóng BHXH đối với phụ cấp thâm niên nghề của công chức xã

    Mội người cho mình hỏi trường hợp cơ quan chú mình là UBND xã, có 02 chức danh công chức là xã đội trưởng và trưởng công an được hưởng thâm niên nghề theo Nghị định 58/2010/NĐ-CPNghi định 73/2009/NĐ-CP, nhưng trong Quyết định của cấp trên không có ghi hệ số thâm niên nghề. Vậy 02 chức danh này hệ số thâm niên nghề có được tính đóng BHXH không? Nếu được đóng thì truy thu như thế nào?
     
    263 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kuri_yt_294112@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    MewBumm (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557056   31/08/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1132)
    Số điểm: 7279
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 155 lần


    Về vấn đề của bạn, mình có nghiên cứu và xin chia sẻ như sau:

    Theo quy định tại Điều 6 Quy trình kèm theQuyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 có nêu:

    Điều 6. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Tiền lương do Nhà nước quy định

    1.1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở.

    Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại điểm này bao gồm cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền lương.

    Khái niệm về người lao động bạn có thể tham khảo thêm tại Khoản 1 Điều 4 của văn bản trên, trong các đối tượng được xem là người lao động trong đó gồm cả công chức.

    Theo đó, đối với trường hợp công chức có tiền lương do nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng Bảo hiểm xã hội bắt buộc có gồm phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Do đó, căn cứ theo quy định tại hai Nghị định mà bạn đề cập thì hai đối tượng có quyền được đóng BHXH với phần phụ cấp thâm niên. Nếu tại địa phương không thực hiện tính phụ cấp thâm niên nghề trong tiền lương đóng BHXH thì bạn có thể hướng dẫn chú bạn làm việc với đơn vị quản lý để trao đổi lý do cụ thể, sau đó phối hợp với BHXH tại địa phương để thực hiện đóng bù đúng mức tiền lương.

    Cập nhật bởi MewBumm ngày 31/08/2020 10:42:00 CH font chữ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    kuri_yt_294112@yahoo.com.vn (31/08/2020)