DanLuat 2015

tinh chat hanh vi pham tội

Chủ đề   RSS   
  • #412546 07/01/2016

    phamdaiyb

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tinh chat hanh vi pham tội

    chao anh chi !

    anh /chị cho em hỏi : A sinh ngày 15/2/1997, ngày 20/3/2014 A thực hiện một hành vi được Bộ luật hình sự năm 2010 của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam quy định hình phạt 18 năm tù.

    1. Hãy xác định tính chất hành vi phạm tội của A?

    2. Xác định hình phạt mà Tòa án có thẩm quyền có thể tuyên đối với A? Có gì khác không nếu A sinh ngày 21/3/1998?

     
    4886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413204   14/01/2016

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin chia sẻ như sau:

    Trước hết, chúng tôi xin thông tin tới bạn như sau: Bộ luật Hình sự nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1999 được  Quốc hội thông qua ngày 21 tháng 12 năm 1999  và có hiệu lực kể từ ngày 01/7/2000. Từ đó tới nay, Bộ luật Hình sự năm 1999 đã được sửa đổi, bổ sung 01 lần vào năm 2009 (Không có Bộ luật Hình sự năm 2010 bạn nhé).

    Thứ hai, căn cứ theo khoản 3 Điều 8 Bộ luật Hình sự hiện hành, với hành vi phạm tội có hình phạt là 18 năm tù, tội phạm do A thực hiện là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    Thứ ba, để xác định hình phạt mà Tòa có thể tuyên đối với A cần căn cứ vào các tình tiết của vụ án đảm án tuyên đúng người, đúng tội. Do bạn chưa cung cấp hết thông tin nên chúng tôi chưa thể tư vấn cụ thể cho bạn được.

    Thứ tư, nếu A sinh ngày 21/3/1998 thì tính tới ngày thực hiện hành vi phạm tội, A chưa đủ 16 tuổi. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự hiện hành, người từ đủ 16 tuổi trở lên (15 tuổi 01 ngày đã được tính là từ đủ 16 tuổi) phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

    CV. Nguyễn Đức Dư

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

     

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #413241   14/01/2016

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3516 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn !

    Về câu hỏi thứ 2, xin trả lời bạn như sau:

    - A sinh ngày 15/02/1997, tính đến ngày phạm tội (20/3/2014) thì tuổi của A là 17 tuổi 1 tháng 5 ngày. Tội phạm mà A thực hiện có mức hình phạt là đến 18 năm tù theo quy định của BLHS.

    Như vậy, theo quy định tại khoản 1 Điều 74 BLHS thì mức hình phạt mà Tòa án có thể tuyên đối với A là không quá 13 năm 6 tháng tù (18 năm X 3/4 = 13,5 năm).

    - Nếu A sinh ngày 21/3/1998 thì tính đến ngày phạm tội A chưa đủ 16 tuổi (cụ thể là 15 tuổi 11 tháng 29 ngày). Như vậy, theo quy định tại khoản 2 Điều 74 BLHS thì mức hình phạt mà Tòa án có thể tuyên đối với A là không quá 9 năm tù (18 năm X 1/2 = 9 năm).

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-