Tính bậc lương viên chức đã có thâm niên công tác

Chủ đề   RSS   
  • #352880 28/10/2014

    SYTKH

    Female
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tính bậc lương viên chức đã có thâm niên công tác

    Chào luật sư!

    Đơn vị em là trước đây có 1 viên chức(trình độ đại học) làm việc được 1 thời gian khá lâu(đóng BHXH được 121 tháng), sau đó do mâu thuẫn với đồng nghiệp nên làm đơn xin nghỉ việc, nhưng đơn vị không cho nghỉ vì chưa có người thay thế. sau 45 ngày làm việc viên chức đó tự ý nghỉ việc và đi làm việc cho tư nhân(18 tháng). Mới đây viên chức đó lại đăng ký  thi tuyển viên vào cơ quan em một lần nữa(cũng đúng ngành nghề, vị trí việc làm trước đây). 

    Luật sư cho em hỏi:

    - Khi tiếp nhận viên chức này vào làm việc thì thời gian đóng BHXH bắt buộc có làm căn cứ để tính thời gian nâng lương cho viên chức này không?

    - Viên chức làm đơn xin nghỉ việc, nhưng đơn vị không cho, sau 45 ngày làm việc viên chức này tự ý nghỉ việc - đơn vị có phải làm Quyết định kỷ luật buộc thôi việc với viên chức này không?

     
    3125 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353024   29/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4075 lần
    Lawyer

    Chào bạn. 1/ Căn cứ để nâng bậc lương là thâm niên giữ bậc, mức độ hoàn thành nhiệm vụ, tính tổ chức kỷ luật ...chứ ko phải là thời gian tham gia BHXH. Vì thời gian tham gia BHXH sẽ là liên tục hoặc gián đoạn tùy vào quá trình làm việc của người lao động. 2/ Viên chức đã đơn phương chấm dứt hợp đồng báo trước 45 ngày va đã làm việc ở đơn vị khác 18 tháng rồi nay bạn nghĩ đến chuyện ra quyết định kỷ luật chẳng để làm gì. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #353108   29/10/2014

    SYTKH
    SYTKH

    Female
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư đã trả lời giúp em.

    1/ Theo khoản 3, Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV của Bộ Nội vụ ngày 25 tháng 12 năm 2012

    "Thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người được tuyển dụng đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng (nếu có) tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp". thì được hiểu thế nào?

    2/ Viên chức làm đơn xin nghỉ việc, nhưng đơn vị không cho, sau 45 ngày làm việc viên chức này tự ý nghỉ việc- đơn vị có phải làm Quyết định kỷ luật buộc thôi việc với viên chức này không? em hỏi ý này là 1 trường hợp khác, theo em hiểu nếu viên chức bị kỷ luật buộc thôi việc thì cơ quan ra quyết định kỷ luật buộc thôi việc. còn trường hợp này Viên chức làm đơn xin nghỉ việc, nhưng đơn vị không cho, sau 45 ngày làm việc viên chức này tự ý nghỉ việc (thì đúng luật) như vậy thì cơ quan có ra quyết định buộc thôi việc hay không(vì cơ quan không cho nghỉ) hay phải làm thế nào xin Luật sư hướng dẫn giúp.

    3/  Viên chức trúng tuyển làm việc thời gian bao lâu mới được phép xin chuyển công tác đến đơn vị khác. Em xin cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com