DanLuat 2015

Tin nhắn facebook có được xem là bằng chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #440078 30/10/2016

    iluhalo

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tin nhắn facebook có được xem là bằng chứng không?

    Hiện tại mình có quan hệ buôn bán qua mạng với một người khác, và cũng hơi chủ quan khi sau thời gian đầu tin tưởng mình đã không bảo người này ghi giấy tờ tài liệu đàng hoàng nữa. Bây giờ người này thua cá độ và trốn mình từ tháng 7 đến giờ không trả, và mình muốn thu hồi số tiền hàng mình đã bán cho họ qua mạng thì họ không chịu trả và bảo tài khoàn facebook ai muốn nói cũng được, không có bằng chứng cụ thể gì hết. Hiện tại ngoài tin nhắn facebook thì mình không có bằng chứng khác để chứng minh là người đó đã mua đồ của mình, vậy mong mọi người xem xét giúp ạ.

     
    13481 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440266   01/11/2016

    hangkhuat
    hangkhuat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một vài trao đổi như sau:

    Đầu tiên, để có thể coi những tin nhắn mà bạn và người kia trao đổi trên facebook có thể được xem là chứng cứ hay không thì nó phải thuộc vào những nguồn được nêu trong Điều 94 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 dưới đây:

    “Điều 94. Nguồn chứng cứ

    Chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:

    1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử.

    2. Vật chứng.

    3. Lời khai của đương sự.

    4. Lời khai của người làm chứng.

    5. Kết luận giám định.

    6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ.

    7. Kết quả định giá tài sản, thẩm định giá tài sản.

    8. Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập.

    9. Văn bản công chứng, chứng thực.

    10. Các nguồn khác mà pháp luật có quy định.”

     

    Trong đó dữ liệu điện tử được  quy định tại Điều 99 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 là: “ký hiệu, chữ viết, chữ số, hình ảnh, âm thanh hoặc dạng tương tự được tạo ra, lưu trữ, truyền đi hoặc nhận được bởi phương tiện điện tử”

    Dựa vào những điều luật trên có thể nói rằng, cuộc hội thoại bằng tin nhắn trên facebook của bạn và người kia là một nguồn chứng cứ mà có thể khai thác các chứng cứ ở trong đó.

    Ngoài ra, việc bạn thỏa thuận mua bán thông qua tin nhăn facebook cũng phù hợp với Khoản 6 Điều 4 và Điều 5 Luật giao dịch điện tử 2005  :

    “Điều 4. Giải thích từ ngữ

    6.Giao dịch điện tử là giao dịch được thực hiện bằng phương tiện điện tử.”

     

    “Điều 5. Nguyên tắc chung tiến hành giao dịch điện tử

    1. Tự nguyện lựa chọn sử dụng phương tiện điện tử để thực hiện giao dịch.

    2. Tự thỏa thuận về việc lựa chọn loại công nghệ để thực hiện giao dịch điện tử.

    3. Không một loại công nghệ nào được xem là duy nhất trong giao dịch điện tử”

    Như vậy, mặc dù những tin nhắn này có độ tin cậy không cao do có thể dễ dàng làm giả, tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể cung cấp những tin nhắn giao dịch đó làm chứng cứ để chứng minh giao dịch giữa 2 người. Và nếu bạn khởi kiện ra Tòa, thì Tòa án sẽ có trách nhiệm xác minh những chứng cứ đó.

    Cập nhật bởi hangkhuat ngày 01/11/2016 01:48:43 CH

    Khuất Thu Hằng| CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    Sđt: (+84-4) 3.2899.888 - Email: luatvietkim@gmail.com

    Địa chỉ: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #440604   04/11/2016

    aisakataiga
    aisakataiga

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tin nhắn facebook có được xem là bằng chứng không?

    Hiện tại mình có quan hệ buôn bán qua mạng với một người khác, và cũng hơi chủ quan khi sau thời gian đầu tin tưởng mình đã không bảo người này ghi giấy tờ tài liệu đàng hoàng nữa. Bây giờ người này thua cá độ và trốn mình từ tháng 7 đến giờ không trả, và mình muốn thu hồi số tiền hàng mình đã bán cho họ qua mạng thì họ không chịu trả và bảo tài khoàn facebook ai muốn nói cũng được, không có bằng chứng cụ thể gì hết. Hiện tại ngoài tin nhắn facebook thì mình không có bằng chứng khác để chứng minh là người đó đã mua đồ của mình, vậy mong mọi người xem xét giúp ạ.

     

    Chào bạn, với những dữ liệu bạn cung cấp, tôi xin đưa ra ý kiến để thảo luận.

    Căn cứ vào Luật Giao dịch điện tử 2005

    Điều 10. Hình thức thể hiện thông điệp dữ liệu

    Thông điệp dữ liệu được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác.

     Theo quy định hiện hành, tin nhắn facebook là trao đổi đổi dữ liệu điện tử nên là thông điệp dữ liệu

    Điều 11. Giá trị pháp lý của thông điệp dữ liệu

    Thông tin trong thông điệp dữ liệu không bị phủ nhận giá trị pháp lý chỉ vì thông tin đó được thể hiện dưới dạng thông điệp dữ liệu. 

    Điều 12. Thông điệp dữ liệu có giá trị như văn bản

    Trường hợp pháp luật yêu cầu thông tin phải được thể hiện bằng văn bản thì thông điệp dữ liệu được xem là đáp ứng yêu cầu này nếu thông tin chứa trong thông điệp dữ liệu đó có thể truy cập và sử dụng được để tham chiếu khi cần thiết.

     Điều 13. Thông điệp dữ liệu có giá trị như bản gốc

    Thông điệp dữ liệu có giá trị như bản gốc khi đáp ứng được các điều kiện sau đây:

    1. Nội dung của thông điệp dữ liệu được bảo đảm toàn vẹn kể từ khi được khởi tạo lần đầu tiên dưới dạng một thông điệp dữ liệu hoàn chỉnh.

    Nội dung của thông điệp dữ liệu được xem là toàn vẹn khi nội dung đó chưa bị thay đổi, trừ những thay đổi về hình thức phát sinh trong quá trình gửi, lưu trữ hoặc hiển thị thông điệp dữ liệu;

    2. Nội dung của thông điệp dữ liệu có thể truy cập và sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết. 

     Như vậy, thông điệp dữ liệu mà ở đây là tin nhắn facebook được pháp luật thừa nhận đầy đủ giá trị của nó, trong đó có giá trị làm chứng cứ theo điều 14:

    Điều 14. Thông điệp dữ liệu có giá trị làm chứng cứ

    1. Thông điệp dữ liệu không bị phủ nhận giá trị dùng làm chứng cứ chỉ vì đó là một thông điệp dữ liệu.

    2. Giá trị chứng cứ của thông điệp dữ liệu được xác định căn cứ vào độ tin cậy của cách thức khởi tạo, lưu trữ hoặc truyền gửi thông điệp dữ liệu; cách thức bảo đảm và duy trì tính toàn vẹn của thông điệp dữ liệu; cách thức xác định người khởi tạo và các yếu tố phù hợp khác.

    Theo Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, chứng cứ được xác định như sau:

    Điều 94. Nguồn chứng cứ

    Chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:

    1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử.

    Điều 95. Xác định chứng cứ

    1. Tài liệu đọc được nội dung được coi là chứng cứ nếu là bản chính hoặc bản sao có công chứng, chứng thực hợp pháp hoặc do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cung cấp, xác nhận.

    2. Tài liệu nghe được, nhìn được được coi là chứng cứ nếu được xuất trình kèm theo văn bản trình bày của người có tài liệu đó về xuất xứ của tài liệu nếu họ tự thu âm, thu hình hoặc văn bản có xác nhận của người đã cung cấp cho người xuất trình về xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm, thu hình đó.

    3. Thông điệp dữ liệu điện tử được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

     

    Như vậy, để tin nhắn facebook làm chứng cứ thì cần có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về xuất xứ của nó, tức là tin nhắn đó có đúng là của người vay không. Dựa trên các yếu tố:

    ·        Thông tin cá nhân của tài khoản facebook

    ·        Cách mà người vay dùng facebook để thực hiện các giao dịch, liên lạc cho người khác thể hiện nội dung thừa nhận mình là chủ tài khoản đó.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #441281   11/11/2016

    dangkhoa_middle
    dangkhoa_middle

    Male
    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo quy định thì nó không phải chứng cứ không cần phải chứng minh. Do đó khi bạn cung cấp tin nhắn dạng face thì bạn cần phải chứng minh nó là chứng cứ.

    Cách chứng minh thì nhiều, mình góp ý bạn tham khảo thôi: vd như: kết hợp với chứng từ gửi- giao nhận của bưu điện (có xác nhận của bưu điện về việc bên kia đã nhận hàng phù hợp với nội dung tin nhắn face càng tốt); nhiều hộp thư khác cũng trao đổi với cùng tài khoản này và xác nhận đó là người đang trốn nợ; người giao hàng cho người trốn nợ...

    Bạn phải kết hợp nhiều thứ như vậy mới được. Nếu nó xuất phát từ dữ liệu điện tử do cơ quan, tổ chức ở VN quản lý thì cần phải xin xác nhận của họ, nhưng do face xuất phát từ nước ngoài nên ngay cả Công an cũng không thể trích xuất dữ liệu tài khoản.

    Khi bạn đã chứng minh được tin nhắn đó là có thật và các thuộc tính khác của chứng cứ thì bạn cứ yên tâm là bạn đã hoàn thành nghĩa vụ chứng minh của bạn khi tham gia tố tụng.

    Thân chào bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangkhoa_middle vì bài viết hữu ích
    stophere_never (12/11/2016)
  • #441320   11/11/2016

    stophere_never
    stophere_never

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tin nhắn có thể làm bằng chứng?

    Cho em hỏi là các tin nhắn trên face và điện thoại có thể làm bằng chứng được không luật sư. hoặc là giấy xác nhận có vay trả góp hộ nhưng không có người làm chứng có được không luật sư. em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #441488   14/11/2016

    dangkhoa_middle
    dangkhoa_middle

    Male
    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Bạn đọc giúp mình bình luận ở trên đối với phần tin nhắn facebook nhé. Còn về tin nhắn điện thoại thì bạn phải chứng minh được số điện thoại nhắn tin cho bạn là của chính người mà bạn đang muốn họ thực hiện nghĩa vụ đối với bạn. Sim điện thoại thì có đăng ký chủ sử dụng nên bạn liên hệ nhà mạng hoặc yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng thu thập. Hoặc nhiều người khác cũng biết rõ là sđt đó chính là sđt của người bạn nói tới.

    Riêng giấy vay trả góp thì nếu có đầy đủ chữ ký của các bên và các bên không chối bỏ thì nó đương nhiên là chứng cứ không cần phải chứng minh. Nếu 01 trong các bên chối bỏ thì bạn buộc phải chứng minh thông qua Giám định chữ ký, chữ viết, người làm chứng...

    Do bạn nói chung chung nên mình chỉ có thể tư vấn tới đó. Chào bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-