DanLuat 2015

Tin nhắn có được dùng làm bằng chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #480055 27/12/2017

    Nguyentuanthanh2000

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tin nhắn có được dùng làm bằng chứng không?

    Chị tôi cưới 1 người chồng ghen tuông thái quá đến mức nói chị tôi với cha tôi quan hệ tình dục nhưng viết tắt  gia đình muốn kiện cáo dậy khi lên tòa những tin nhắn đó có được làm bằng chứng không .

     
    8276 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #481066   03/01/2018

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 93 BLTTDS quy định Chứng cứ như sau:

    Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp.

     

    Ngoài ra, Điều 94 BLTTDS quy định: Nguồn chứng cứ

    Chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:

    1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử;

    2. Vật chứng;

    3. Lời khai của đương sự;

    4. Lời khai của người làm chứng;

    5. Kết luận giám định;

    6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ;

    7. Kết quả định giá tài sản, thẩm định giá tài sản;

    8. Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập;

    9. Văn bản công chứng, chứng thực;

    10. Các nguồn khác mà pháp luật có quy định.

    Như vậy, tin nhắn cũng được coi là nguồn chứng cứ. Bạn cứ giao nộp cho Tòa án để được xem xét

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    Nguyentuanthanh2000 (21/01/2018)
  • #482965   21/01/2018

    Nguyentuanthanh2000
    Nguyentuanthanh2000

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    những tin nhắn đó được viết tắc không phải chữ thường 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com