DanLuat 2015

Tìm hiểu về luật NVQS

Chủ đề   RSS   
  • #240643 21/01/2013

    dainghia6189

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tìm hiểu về luật NVQS

    Kính chào luật sư, em là nghĩa,năm nay tròn 24 tuổi,nơi thường trú : phú quốc-kiên giang.Hiện tại tạm trú tại quận 8- tp Hồ chí minh.Em vào đại học tháng 10/ 2007 và kết thúc tháng 11/2011,đi làm cho đến nay tháng 1/2013 thì được UBND Phường 14 - Quận 8 TP hồ chí minh,nơi em tạm trú gọi Bổ túc hồ sơ NVQS.Luật sư cho em hỏi:- độ tuổi kết thúc gọi NVQS? - Nơi tạm trú có được quyền gọi nhập NVQS không? -

    Hiện tại em đang làm NVKD cho 1 công ty tư nhân,nếu gọi nhập ngũ thì em có phải đi không thưa luật sư?Em mong sơm nhận thư phản hồi của luật sư.Em chân thành cảm ơn về sự tư vấn của luật sư.

    Chúc luật sư luôn khỏe,vui vẻ,trẻ và thành công hơn nữa.

     
    4872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240813   21/01/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, theo quy định của LNVQS thì:
    Điều 3

    Công dân nam giới, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng tôn giáo, trình độ văn hoá, nghề nghiệp, nơi cư trú, có nghĩa vụ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

    Như vậy dù bạn tạm trú vẫn có nghĩa vụ tham gia quân đội nếu có đủ điều kiện. Độ tuổi nhập ngũ trong thời bình là 18 - 25. Bạn đang làm việc cho công ty tư nhân thì không thuộc trường hợp được tạm hoãn NVQS. Trong thời hạn bạn đi NVQS công ty phải bảo lưu hợp đồng lao động với bạn, khi bạn về bạn có quyền tiếp tục làm việc tại công ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    dainghia6189 (21/01/2013)
  • #240891   21/01/2013

    dainghia6189
    dainghia6189

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn,mình xin cảm ơn về thông tin của bạn.Mình đang trong độ tuổi NVQS thì mình đi ở nơi mình thường trú hay tạm trú.Mình quê ở Kiên Giang,giờ đi quân đội ở Sài Gòn được hả?Hiện tại mình có 1 em trai(23t) nhỏ hơn mình 1 tuổi,nếu mình đi NVQS thì em của mình có đi chung với mình không?

    Cập nhật bởi dainghia6189 ngày 21/01/2013 09:59:58 CH
     
    Báo quản trị |