TÌM ĐÂU RA THÀNH VIÊN ĐỘC LẬP HỘI ĐỒNG QUẢN TRỊ CHO CÔNG TY CỔ PHẦN?

Chủ đề   RSS   
  • #392929 19/07/2015

    TÌM ĐÂU RA THÀNH VIÊN ĐỘC LẬP HỘI ĐỒNG QUẢN TRỊ CHO CÔNG TY CỔ PHẦN?

    Chào các luật sư!!!

    Theo quy định pháp luật, cụ thể là Luật Doanh Nghiệp 2014. Thành viên độc lập hội đồng phản trị "không được hưởng lương lợi ích từ công ty", "không sở hửu số cổ phần có quyền biển quyết quá 1% tổng số cổ phần biểu quyết của công ty".

    Nếu theo quy định như vậy, Thành viên độc lập Hội đồng quản trị làm việc không công cho công ty... Tìm đâu ra cá nhân nghĩa hiệp như vậy có thể làm mà không hưởng lương?

     
    5646 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393148   21/07/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    bạn cần hiểu rõ thành viên hội đồng quản trị độc lập là như thế nào nhé!

    Theo quy đinh tại khoản 3 Điều 2 Thông tư 121/2012/TT-BTC thì:

    Thành viên Hội đồng quản trị độc lập là thành viên Hội đồng quản trị đáp ứng các điều kiện sau:

    - Là thành viên Hội đồng quản trị không điều hành và không phải là người có liên quan với Giám đốc (Tổng giám đốc), Phó giám đốc (Phó Tổng giám đốc), Kế toán trưởng và những cán bộ quản lý khác được Hội đồng quản trị bổ nhiệm;

    - Không phải là thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc (Tổng giám đốc), Phó Giám đốc (Phó Tổng giám đốc) của các công ty con, công ty liên kết, công ty do công ty đại chúng nắm quyền kiểm soát;

    - Không phải là cổ đông lớn hoặc người đại diện của cổ đông lớn hoặc người có liên quan của cổ đông lớn của công ty;

    - Không làm việc tại các tổ chức cung cấp dịch vụ tư vấn pháp luật, kiểm toán cho công ty trong hai (02) năm gần nhất;

    - Không phải là đối tác hoặc người liên quan của đối tác có giá trị giao dịch hàng năm với công ty chiếm từ ba mươi phần trăm (30%) trở lên tổng doanh thu hoặc tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào của công ty trong hai (02) năm gần nhất.Theo quy định thì công ty cổ phần cũng không nhất thiết phải có thành viên hội đồng quản trị độc lập.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #393258   21/07/2015

    Cảm ơn luật sư Long!!!

    Nhưng em thấy có lẽ quy định về "Thanh viên hội đồng quản trị độc lập" ở thông tư 121/2012/tt-btc đã không còn ý nghĩa. Bởi trong Luật Doanh nghiệp 2014 đã có quy định rõ về "Thành viên hội đồng quản trị độc lập", và có nhiều điểm khác xa quy định tại thông tư 121/2012/tt-btc. Chẵng hạn ở thông tư 121 ghi "Không phải là cổ đông lớn hoặc người đại diện của cổ đông lớn hoặc người có liên quan của cổ đông lớn của công ty" (theo luật chứng khoán thì cổ đông lớn là cổ đông sở hữu ít nhất 5% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết), nhưng ở Luật Doanh Nghiệp 2014 lại giảm xuống chỉ cần sở hửu 1% cổ phần là ko đủ điều kiện rùi... Ở đây em đang hỏi về quy định "Thành viên hội đồng quản trị độc lập" trong Luật Doanh Nghiệp 2014, là họ bị cắt hết các mức lợi lộc trừ công ty mà ko được hưởng lợi thì có ai chịu làm "Thành viên hội đồng quản trị độc lập"??

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com