tiêu thụ tài sản người trộm cắp

Chủ đề   RSS   
  • #363423 18/12/2014

    nguyenvannhat1983

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tiêu thụ tài sản người trộm cắp

    Lời đầu tiên tôi gởi lời chúc tốt đẹp nhất đến tấc cả thành viên trong thuvienphapluat.vn 

    - Xin các luật sư cho tôi hỏi một vấn đề : 

    Tôi hiện sống tại HCm , tôi có một của hàng điện thoại di động và chưa có giấy phép kinh doanh 

    cách đây  3 tháng  tôi có mua 1 lần 6 cái máy điện thoại di động với giá mỗi máy 2 triệu ( máy iphone 4 ) 

    xong ! vừa rồi có công an quận mời tôi lên làm việc và nói là máy đó là máy ăn trộm nên điều tra tôi . tôi vẫn khai là tôi có mua máy và tôi ko biết tài sản đó là tài sản ăm trộm , và số tài sản đó tôi bán cách đây 1 tháng rồi, xong bây giờ tôi đc về nhà và đc người nhà bảo lãnh về , Người mà bán máy cho tôi bỏ với công an là " bán máy cho tôi nói với tôi hàng đó là ăn trộm " thật sự là tôi ko biết hàng đó là ăn trộm , 

    - bây giờ tôi rất hoang mang và tâm lý rất nặng nề đè lên tôi 

    - luật cho tôi hỏi : tôi có bị gì trong vụ này ko ,  nếu tôi có bị thì bị phạm tội như thế nào , và hướng đãn tôi trước tòa sao ? 

     rất mong sự hồi âm của Luật ạ , Xin chân thành cảm ơn 

     

     
    3791 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363597   19/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 12899
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 774 lần
    Lawyer

    Bạn có thể tham khảo tội Tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có tại www.luatdoanhgia.vn, vấn đề là cần có đủ căn cứ để xác định bạn biết tài sản đó là đồ ăn cắp mà vẫn mua thì mới chịu trách nhiệm hình sự. Tất nhiên hồ sơ vụ án còn có nhiều tài liệu chứng cứ để chứng minh và bảo vệ các luận điểm của mình.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    nguyenvannhat1983 (25/12/2014)
  • #363941   21/12/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  
    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp ;
    c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;
    d) Thu lợi bất chính lớn;
    đ) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:
    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;
    b) Thu lợi bất chính rất lớn.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;
    b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.
    Nếu bạn không biết tài sản do phạm tội mà có thì chưa có đủ cơ sở truy cứu trách nhiệm hình sự bạn.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    nguyenvannhat1983 (25/12/2014)
  • #364807   25/12/2014

    nguyenvannhat1983
    nguyenvannhat1983

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tham khảo luật thì tôi tham khảo nhiều rồi ! luất sư cho tôi hỏi là trong vụ này tôi có vi phạm gì ko ? nếu có thì tôi vi phạm gì ? Cảm Ơn !! 

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com