DanLuat 2015

Tiêu chuẩn và điều kiện của người phụ trách kế toán công ty cổ phần vừa mới thành lập?

Chủ đề   RSS   
  • #425167 20/05/2016

    truongk42

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Tiêu chuẩn và điều kiện của người phụ trách kế toán công ty cổ phần vừa mới thành lập?

    Các bạn cho mình hỏi, tiêu chuẩn và điều kiện của người phụ trách kế toán công ty cổ phần vừa mới thành lập là gì?

    Theo quy định thì trong năm tài chính đầu vừa thành lập công ty chưa tìm được kế toán trưởng thì có thể cử người phụ trách kế toán. Nhưng ai cũng có thể làm người phụ trách kế toán được hay tối thiếu người đó cần phải có bằng cấp, chứng chỉ gì các bạn?

     
    4564 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425182   20/05/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (899)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 419 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

     

    Để được làm kế toán trước hết phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 51 và 52 Luật kế tán 2015

    Theo Khoản 1 Điều 51 Luật kế toán 2015

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.”

    và Điều 52 Luật kế toán 2015

    Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.”

    Ngoài ra để được làm người phụ trách kế toán nên tham khảo thêm các điều kiện quy định tại thông tư Số 13/2005/TTLT/BTC-BLĐTBXH

    1. Tiêu chuẩn và điều kiện để được bổ nhiệm làm kế toán trưởng

    a) Tiêu chuẩn để được bổ nhiệm làm kế toán trưởng

    - Về đạo đức: Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành và đấu tranh bảo vệ nguyên tắc, chính sách, chế độ kinh tế, tài chính và pháp luật của Nhà nước.

    - Về trình độ chuyên môn, nghiệp vụ:

    + Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại điểm 1, điểm 2, tiết a, b của điểm 3 và điểm 4, phần I của Thông tư này và kế toán trưởng của công ty con phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng hoặc đại học trở lên;

    + Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại tiết c, d của điểm 3, điểm 5 và điểm 7 phần I của Thông tư này và kế toán trưởng các công ty hạch toán phụ thuộc của Tổng công ty phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

    + Đối với kế toán trưởng của đơn vị kế toán cấp trên có các đơn vị kế toán trực thuộc, kế toán trưởng của Tổng công ty nhà nước và kế toán trưởng công ty mẹ phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên.

    Riêng đối với kế toán trưởng là người Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được thành lập và hoạt động tại Việt Nam phải có trình độ ngoại ngữ theo yêu cầu của doanh nghiệp để phục vụ cho công tác giao dịch và làm việc.

    - Về thời gian công tác thực tế về kế toán:

    + Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại điểm 1, điểm 2, tiết a, b của điểm 3 và điểm 4, phần I của Thông tư này và kế toán trưởng của công ty con phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm nếu có trình độ đại học; trường hợp có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng thì phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm;

    + Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại tiết c, d của điểm 3, điểm 5 và điểm 7 phần I của Thông tư này và, kế toán trưởng của các công ty hạch toán phụ thuộc của Tổng công ty phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm nếu có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp; đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm;

    + Đối với kế toán trưởng của đơn vị kế toán cấp trên có các đơn vị kế toán trực thuộc, kế toán trưởng của Tổng công ty nhà nước và kế toán trưởng của công ty mẹ phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là năm năm trở lên.

    b) Điều kiện để được bổ nhiệm kế toán trưởng

    - Phải có các tiêu chuẩn quy định tại tiết a, điểm 1, phần III của Thông tư này;

    - Có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định tại Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC ngày 26/4/2004 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hoặc có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng được cấp trước ngày Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC có hiệu lực thi hành theo quy định tại Quy chế về tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng ban hành kèm theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 và Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

    - Không thuộc đối tượng những người không được làm kế toán quy định tại Điều 51 của Luật Kế toán.

    c) Tiêu chuẩn, điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng là người nước ngoài

    Đối với người nước ngoài được bổ nhiệm làm kế toán trưởng trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hoặc doanh nghiệp Việt Nam phải có Chứng chỉ chuyên gia kế toán hoặc chứng chỉ kế toán, kiểm toán do tổ chức nước ngoài cấp được Bộ Tài chính Việt Nam thừa nhận; hoặc có Chứng chỉ hành nghề kế toán hoặc Chứng chỉ kiểm toán viên do Bộ Tài chính Việt Nam cấp; hoặc có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính; có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm trong đó có 1 năm làm công tác kế toán tại Việt Nam; không thuộc đối tượng những người không được làm kế toán quy định tại Điều 51 của Luật Kế toán và được phép cư trú tại Việt Nam từ 1 năm trở lên.

    2. Tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm người làm phụ trách kế toán

    Người được bổ nhiệm làm phụ trách kế toán phải có đủ các tiêu chuẩn về đạo đức và trình độ chuyên môn, nghiệp vụ quy định cho người làm kế toán trưởng nhưng chưa đủ thời gian công tác thực tế về kế toán hoặc chưa có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng quy định tại tiết b, điểm 1 nêu trên.”

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    truongk42 (21/05/2016)
  • #425233   21/05/2016

    truongk42
    truongk42

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


     

    Cảm ơn luật sư. Như vậy là trong trường hợp công ty cổ phần cử người phụ trách kế toán (trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng) thì người phụ trách kế toán đó vẫn phải đáp ứng đủ tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng theo Luật kế toán. Đúng là máy móc và tăng thêm gánh nặng chi phí tuân thủ cho doanh nghiệp một cách không cần thiết. 

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/05/2016 08:24:45 SA xóa 1 km trích dẫn không cần thiết
     
    Báo quản trị |  
  • #425303   22/05/2016

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Quy định là vậy. Tuy nhiên bạn nên quan tâm đến thực tế áp dụng quy định này như:

    - Khả năng bị thanh kiểm tra

    - Chế tài xử lý vi phạm

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  
  • #425315   23/05/2016

    truongk42
    truongk42

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Hoangvhung viết:

    Quy định là vậy. Tuy nhiên bạn nên quan tâm đến thực tế áp dụng quy định này như:

    - Khả năng bị thanh kiểm tra

    - Chế tài xử lý vi phạm

    Khả năng thanh tra là có thực đấy ạ. Chế tài thì theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 105/2013/NĐ-CP:

    Điều 14. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Không tổ chức bộ máy kế toán; không bố trí người làm kế toán hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán theo quy định;
    b) Bố trí người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán;
    c) Bố trí người làm kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định;
    d) Thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán hoặc không đăng ký kinh doanh theo quy định, cung cấp dịch vụ kế toán cho đơn vị.
    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Bố trí người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể;
    b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;
    c) Thuê người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-