Tiêu chuẩn và điều kiện của chức danh phụ trách kế toán?

Chủ đề   RSS   
  • #536446 31/12/2019

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 9580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 117 lần


    Tiêu chuẩn và điều kiện của chức danh phụ trách kế toán?

    Cho mình hỏi mình đang làm nhân viên văn thư của trường tiểu học mà mình có bằng kế toán, kế toán của trường được UBND huyện điều động đến trường khác làm việc, giờ mình muốn được phân công phụ trách kế toán thì hồ sơ theo thông tư 04 gồm những gì?

     
    1392 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536458   31/12/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 8084
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chị đang muốn được bổ nhiệm thành người phụ trách kế toán của trường học nơi chị đang công tác đúng không ạ?

    Trước tiên chị phải đảm bảo điều kiện của chức danh người phụ trách kế toán theo Điều 3 Thông tư 04/2018/TT-BNV và việc bổ nhiệm người phụ trách kế toán theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 04/2018/TT-BNV

    Về hồ sơ bổ nhiệm người phụ trách kế toán theo Khoản 1 Điều 8 Thông tư 04/2018/TT-BNV:

    "Điều 8. Hồ sơ bổ nhiệm, bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán, bố trí phụ trách kế toán

    1. Hồ sơ bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán, bố trí phụ trách kế toán

    a) Sơ yếu lý lịch (có xác nhận của đơn vị quản lý lao động hoặc cơ quan có thẩm quyền);

    b) Bản sao văn bằng hoặc chứng chỉ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán theo yêu cầu của vị trí bổ nhiệm;

    c) Bản sao chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

    d) Xác nhận của các đơn vị kế toán nơi người được lập hồ sơ bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán đã công tác về thời gian thực tế làm kế toán trưởng theo mẫu số 01/GXN hoặc thời gian thực tế làm kế toán theo mẫu số 02/GXN ban hành kèm theo Thông tư này đối với trường hợp bổ nhiệm kế toán trưởng; xác nhận theo mẫu số 02/GXN đối với trường hợp bổ nhiệm, bố trí phụ trách kế toán;

    đ) Văn bản đề nghị bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán do người đứng đầu đơn vị kế toán ký và đóng dấu của đơn vị (trừ trường hợp quy định tại điểm d Khoản 2 và Khoản 3 Điều 5; Khoản 1 và Khoản 3 Điều 6 của Thông tư này)."

     
    Báo quản trị |  
  • #536568   31/12/2019

    Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 04/2018/TT-BNV như sau:

    "Điều 6. Thẩm quyền bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí phụ trách kế toán

    1. Đối với đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm

    Việc bổ nhiệm, bổ nhiệm lại phụ trách kế toán do người đứng đầu cơ quan, đơn vị kế toán quyết định.

    2. Đối với đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn

    Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện bổ nhiệm, bổ nhiệm lại phụ trách kế toán sau khi có ý kiến của Phòng Nội vụ và Phòng Tài chính cấp huyện.

    3. Đối với đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng nhưng chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí phụ trách kế toán theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP."

    Người đứng đơn vị hành chính có trách nhiệm bổ nhiệm vị trí kế toán trưởng. Về bổ nhiệm vị trí kế toán trưởng trong cơ quan Nhà nước bạn tham khảo điều kiện tại Điều 3 Thông tư 04/2018/TT-BNV. Theo đó kế toán trưởng, phụ trách kế toán phải có các tiêu chuẩn, Điều kiện theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP (Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng, phụ trách kế toán).

     

    Cập nhật bởi duongpham5991 ngày 31/12/2019 11:16:21 CH
     
    Báo quản trị |