Tiêu chuẩn trình độ đào tạo của nhà giáo?

Chủ đề   RSS   
  • #563641 28/11/2020

    buicong789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tiêu chuẩn trình độ đào tạo của nhà giáo?

    Tôi đang là giáo viên dạy môn âm nhạc ở cấp Ttiểu học, tôi đã có bằng Đại học Quản lý giáo dục năm 2015 do học viện Quản lý Giáo dục cấp, trước đó tôi có bằng Cao đẳng sư phạm Âm nhạc cấp năm 2000. Vậy theo Luật Giáo dục mới thì có đạt chuẩn không và có phải đi học Đại học chuyên ngành Âm nhạc nữa không?

     
    191 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn buicong789 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (30/11/2020) ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563936   30/11/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97

    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 1969
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo quy định Điều 72 Luật giáo dục 2019:

    Điều 72. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo

    1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

    a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

    b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

    Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;

    2. Chính phủ quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều này. Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình, quy định việc sử dụng nhà giáo trong trường hợp không đáp ứng quy định tại khoản 1 Điều này.

    => Theo quy định thì phải có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên (cử nhân sư phạm) trở lên; hoặc phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm. Trường hợp của anh mới chỉ có bằng cao đẳng sư phạm âm nhạc chưa đáp ứng điều kiện theo Luật giáo dục 2019. Cơ sở giáo dục (Nhà trường) có trách nhiệm tạo điều kiện để nhà giáo được đào tạo, bồi dưỡng đạt chuẩn theo quy định của pháp luật anh nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhmylinh97 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (30/11/2020)