DanLuat 2015

Tiêu chuẩn thi vào khối quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #400048 21/09/2015

    katorivn123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiêu chuẩn thi vào khối quân đội

    Chào luật sư, cho em hỏi năm sau em tính thi vào khối quân đội thì việc xét lí lịch như thế nào ? Ông em là sĩ quan của chế độ cũ thì có ảnh hường gì không ạ ? Theo em được biết thì theo  Điều 2 Quy định số 57-QĐ/TW ngày 3/5/2007 Bộ Chính trị - Khóa X và Hướng dẫn số 11/HD-BTCTW ngày 24/10/2007 của Ban Tổ chức Trung ương về thực hiện Quy định số 57 “Một số vấn đề bảo vệ chính trị nội bộ Đảng” thì chỉ cần lí lịch của ba mẹ đẻ và em thì em đủ tiêu chuẩn. Vậy em có đủ điều kiện để đăng kí dự thi không ?

     
    5971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400347   23/09/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn ,

    Vấn đề bạn nêu đúng rồi, chỉ xét lý lịch của bạn, ba mẹ bạn, người trực tiếp nuôi dưỡng bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    katorivn123 (28/09/2015)
  • #400486   25/09/2015

    thuongthuong1903
    thuongthuong1903

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


     

    Trả lời:

    Chào bạn! Đối với câu hỏi của bạn, tôi nghĩ rằng bạn đủ điều kiện đăng ký dự thi. Bởi lẽ:

     

      Thứ nhất, tại mục 2 thông tư 03/2014/TT- BQP hướng dẫn thực hiện công tác tuyển sinh vào trường quân đội thì tiêu chuẩn về chính trị, đạo đức được quy định như sau:

    “1. Tự nguyện:

    a) Thí sinh tự nguyện đăng ký dự thi vào các trường quân đội;

    b) Khi trúng tuyển chấp hành sự phân công ngành học và chịu sự phân công công tác của Bộ Quốc phòng khi tốt nghiệp.

    2. Chính trị, đạo đức:

    a) Lý lịch chính trị gia đình và bản thân rõ ràng, đủ điều kiện để có thể kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam theo Điều lệ Đảng, không vi phạm các điểm nêu trong Điều 2 Quy định số 57-QĐ/TWngày 03 tháng 5 năm 2007 của Bộ Chính trị - Khóa X (sau đây viết gọn lại là Quy định số 57-QĐ/TW) và Hướng dẫn số 11/HD-BTCTW ngày 24/10/2007 của Ban Tổ chức Trung ương về thực hiện Quy định số 57-QĐ/TW "Một số vấn đề về bảo vệ chính trị nội bộ Đảng" và "Một số điểm trong công tác quản lý cán bộ" của Quân đội;

    b) Phẩm chất đạo đức tốt, là Đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

    đ) Trường hợp quân nhân phải được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian phục vụ tại ngũ;

    e) Trên cơ thể không có hình xăm mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm.”

    Thứ 2, theo quy định số 57 – QĐ/TW ngày 3-5-2007 của Bộ Chính trị về một số vấn đề bảo vệ chính trị nội bộ Đảng, tại khoản 2, điều 2 (về quan hệ gia đình) đã quy định, người vào Đảng có người thân vi phạm một trong các điều sau đây  thì không được kết nạp:

     “ Có cha, mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng, vợ hoặc chồng, cha mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng của vợ hoặc chồng:

    2.1- Đã làm tính báo, gián điệp, chỉ điểm, mật báo viên, cộng tác viên hoặc làm việc cho các cơ quan an ninh, tình báo, cảnh sát đặc biệt của địch

    2.2- Tham gia bộ máy chính quyền, lưc lượng vũ trang bán vũ trang của địch có tội các với cách mạng, với nhân dân, giữ chức vụ ủy viên ban chấp hành, ủy viên ban thư ký  hoặc tương đương trong các đảng phái, tổ chức chính trị phản động, đứng đầu tổ chức chính trị - xã hội do địch lập ra từ cấp xã và tương đương trở lên”

    Theo quy định trên thì chỉ xét lí lịch của cha, mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng chứ không yêu cầu xét lí lịch của ông bà. Do đó, nếu bạn đáp ứng đầy đủ những tiêu chuẩn như trên thì bạn đủ điều kiện đăng ký dự thi vào khối ngành quân đội.

     

    Cập nhật bởi thuongthuong1903 ngày 25/09/2015 03:16:20 CH Cập nhật bởi thuongthuong1903 ngày 25/09/2015 08:35:08 SA

    Lê Thương | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http: //vietkimlaw.com/

    M: 01663040444 – E: Lethuong1903@gmail.com Ad: Tầng 6, Lya Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongthuong1903 vì bài viết hữu ích
    katorivn123 (28/09/2015)