Tiêu chuẩn ngoại ngữ khi chuyển ngạch viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #559491 30/09/2020

    Tiêu chuẩn ngoại ngữ khi chuyển ngạch viên chức

    Xin mọi người giải đáp mình nội dung rằng chú mình hiện là Giảng viên chính có bằng Thạc sỹ Giáo dục học; Trình độ ngoại ngữ: Trong Bảng điểm Cao học ghi rõ là Trình độ ngoại ngữ tiếng Anh C.Vậy khi chuyển sang ngạch Giảng viên Giáo dục nghề nghiệp hạng II thì chú mình có cần phải có Chứng chỉ ngoại ngữ tiếng Anh C ( bậc 3) nữa không? Ghi chú năm 1996 ÷ 1998 thi đầu vào Thạc sỹ yêu cầu tiếng Anh phải đạt B và đầu ra phải đạt C và được ghi vào Bảng điểm cao học. Chú mình vẫn giữ bảng điểm gốc được cấp. Xin trân trọng cảm ơn !
     
    256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559494   30/09/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1185)
    Số điểm: 7559
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Về vấn đề của bạn, theo Thông tư 03/2018/TT-BLĐTBXH quy định về tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành có nêu về tiêu chuẩn vị trí của chú bạn như sau:

    Điều 4. Giảng viên giáo dục nghề nghiệp chính (hạng II)

    ...

    2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

    a) Giảng viên dạy lý thuyết có bằng tốt nghiệp thạc sĩ trở lên chuyên ngành phù hợp với ngành, nghề giảng dạy; giảng viên vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành có bằng tốt nghiệp đại học hoặc đại học sư phạm trở lên chuyên ngành phù hợp với ngành, nghề giảng dạy và có chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy thực hành trình độ cao đẳng quy định tại điểm a khoản 2 Điều 32 Thông tư số 08/2017/TT- BLĐTBXH;

    b) Đáp ứng tiêu chuẩn về trình độ nghiệp vụ sư phạm quy định tại khoản 1 Điều 35 Thông tư số 08/2017/TT-BLĐTBXH;

    c) Có trình độ ngoại ngữ bậc 3 (B1) theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT hoặc tương đương trở lên;

    d) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT hoặc tương đương trở lên;

    đ) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên giáo dục nghề nghiệp chính (hạng II).

    Theo đó, về nguyên tắc, khi chú bạn muốn chuyển sang chức danh nghề nghiệp Giảng viên giáo dục nghề nghiệp chính (hạng II) thì phải có trình độ ngoại ngữ bậc 3 (B1) theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT hoặc tương đương trở lên. Ở đây, tiêu chuẩn về ngoại ngữ được xác định theo tiêu chuẩn tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT nên chú bạn cần phải có chứng chỉ tiếng Anh được cấp theo Thông tư trên. Việc chú bạn có chứng chỉ tiếng Anh khác thì việc áp dụng được hay không còn tùy thuộc vào quy định của đơn vị tuyển dụng về việc quy đổi chứng chỉ cũ sang chứng chỉ mới. Tuy nhiên, thực tế các địa phương đều áp dụng theo chứng chỉ tiếng Anh mới và chú bạn phải thi để đạt chứng chỉ để có thể chuyển ngạch.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    kuri_yt_294112@yahoo.com.vn (30/09/2020)