TIÊU CHUẨN, CHẾ ĐỘ ĐƯỢC NGHỈ PHÉP NĂM

Chủ đề   RSS   
  • #322566 11/05/2014

    TIÊU CHUẨN, CHẾ ĐỘ ĐƯỢC NGHỈ PHÉP NĂM

    Xin Luật sư tư vấn giúp thắc mắc sau đây:

    Thực hiện Thông tư 141/2011/TT-BTC về tiêu chuẩn, chế độ hưởng phép năm cho CB-CC-VC và theo một số văn bản có liên quan thì hầu hết CB-CC-VC hưởng phép thông thường tối thiểu là 12 ngày + thâm niên (1 năm được cộng thêm 1 ngày...) = số ngày được nghỉ phép/năm.

    - Các CB-VC trong ngành giáo dục không trực tiếp giảng dạy chỉ được hưởng thời gian phép/năm như nói trên.

    - Đối với CB-VC là các giáo viên trực tiếp giảng dạy lâu nay được hưởng từ 45-60 ngày hè/năm có đúng không? căn cứ văn bản nào?

     

     
    11341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322674   12/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu đã ký HĐLĐ thì theo Luật lao động NLĐ hàng năm được hưởng 12 ngày phép , cứ mỗi năm năm làm việc được cộng thêm 1 ngày phép.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #322767   12/05/2014

    Hỏi tiếp:

    Vậy đối với cán bộ giáo viên trực tiếp giảng dạy thì nghỉ bao nhiêu ngày/năm? Văn bản nào?

    Mong Luật sư nói rõ thêm. Cảm ơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #323070   14/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Căn cứ luật lao động sửa đổi bổ sung 2012

    Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

    4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

    Điều 112. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

    Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #323027   13/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14685)
    Số điểm: 101675
    Cảm ơn: 3366
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn tham khảo thông tư 28/2009/TT-BGDĐT nhé.

     

    3. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:

    a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 02 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);

    b) Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;

    c) Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.

    Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ttgdtxpq (21/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ