DanLuat 2015

Tiêu chuẩn bổ nhiệm thanh tra viên

Chủ đề   RSS   
  • #222054 24/10/2012

    thu47cd3

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiêu chuẩn bổ nhiệm thanh tra viên

    Kính gửi luật sư!

    04/01/2010 Tôi công tác tại Ban QLDA huyện;

    01/2011 Tôi được xét tuyển Viên chức - ngạch chuyên viên.

    06/2012 tôi chuyển đến công tại tại Thanh tra huyện.

    Xin hỏi luật sư, với tôi điều kiện sớm nhất để tôi có thể bổ nhiệm thanh tra viên là như nào?

     
    7323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222174   25/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn đang làm ở cơ quan thanh tra thì sếp bạn hoặc đồng nghiệp sẽ là người trả lời tốt nhất cho câu hỏi này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thu47cd3 (28/10/2012)
  • #222178   25/10/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2653)
    Số điểm: 18875
    Cảm ơn: 848
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

    Quy định về tiêu chuẩn chung của Thanh tra viên được quy định ở điều Điều 32 Luật Thanh tra năm 2010 như sau:
     

    1. Thanh tra viên phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, công minh, khách quan;

    b) Tốt nghiệp đại học, có kiến thức quản lý nhà nước và am hiểu pháp luật; đối với Thanh tra viên chuyên ngành còn phải có kiến thức chuyên môn về chuyên ngành đó;

    c) Có văn bằng hoặc chứng chỉ về nghiệp vụ thanh tra;

    d) Có ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra (không kể thời gian tập sự), trừ trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan Quân đội nhân dân, sĩ quan Công an nhân dân công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác từ 05 năm trở lên chuyển sang cơ quan thanh tra nhà nước.

    2. Căn cứ vào tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, Chính phủ quy định tiêu chuẩn cụ thể đối với Thanh tra viên của từng ngạch thanh tra.

     

    Cứ cho là các tiêu chuẩn khác của bạn đạt thì với quy định cụ thể ở đoạn gạch chân trên thì bạn phải đợi ít nhất là qua tháng 6/2014 và phải có văn bằng hoặc chứng chỉ về nghiệp vụ thanh tra.

     

     

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 25/10/2012 08:39:54 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    thu47cd3 (28/10/2012)

0 Thành viên đang online
-