DanLuat 2015

Tiếp tục sử dụng người bị suy giảm lao động

Chủ đề   RSS   
  • #499118 09/08/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4845
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Tiếp tục sử dụng người bị suy giảm lao động

    Công ty chúng tôi là công ty may mặc, qua đợt khám sức khỏe định kỳ hàng năm công ty chúng tôi có phát hiện 1 số trường hợp sức khỏe loại 4 và 5. vậy xin hỏi luật sư công ty chúng tôi có thể tiếp tục sử dụng những lao động có sức khỏe loại 4 và 5 này không, và nếu có thể tiếp tục sử dụng thì những lao động này cần có chế độ làm việc đặc biệt nào không? 

     
    309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499147   09/08/2018

    Căn cứ Điều 31 Bộ Luật lao động 2012 và hướng dẫn tại Điều 8 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác khi có những căn cứ sau:
     
    1. Người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:
    a) Thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh;
    b) Áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
    c) Sự cố điện, nước;
    d) Do nhu cầu sản xuất, kinh doanh.
    2. Người sử dụng lao động quy định cụ thể trong nội quy của doanh nghiệp trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động.
     
    Trường hợp trên, số lao động có sức khỏe loại IV, V, người sử dụng lao động có thuể chuyển người lao động đó chuyển sang làm công việc khác. Tuy nhiên việc chuyển sang làm công việc khác chỉ mang tính chất tạm thời (không quá 60 ngày trong một năm), để chuyển lâu dài thì phải có sự đồng ý của người lao động.
    Bên cạnh đó, người lao động này được xếp loại sức khỏe yếu, rất yếu và do tính chất công việc, môi trường làm việc thì công ty cần xem xét để khuyến khích, động viên họ điều trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #499149   09/08/2018

    huynhthu95 viết:

    Công ty chúng tôi là công ty may mặc, qua đợt khám sức khỏe định kỳ hàng năm công ty chúng tôi có phát hiện 1 số trường hợp sức khỏe loại 4 và 5. vậy xin hỏi luật sư công ty chúng tôi có thể tiếp tục sử dụng những lao động có sức khỏe loại 4 và 5 này không, và nếu có thể tiếp tục sử dụng thì những lao động này cần có chế độ làm việc đặc biệt nào không? 

    Chào bạn,

    Nếu bạn có nhu cầu sử dụng tiếp những người lao động này thì quá tốt. Trong trường hợp bạn muốn cho họ nghỉ việc vì lý do sức khỏe loại 4, 5 thì mới cần phải suy nghĩ.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-