Tiền ủng hộ người dân vùng lũ có được khấu trừ thuế TNDN?

Chủ đề   RSS   
  • #561721 31/10/2020

    hiesutran159
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (272)
    Số điểm: 3520
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 298 lần


    Tiền ủng hộ người dân vùng lũ có được khấu trừ thuế TNDN?

    Khấu trừ thuế TNDN đối với tiền từ thiện

    Đóng góp từ thiện có trừ thuế TNDN - Ảnh minh họa

    Thời gian gần đây các tổ chức từ thiện liên tục kêu gọi người dân đóng góp tiền, vật để tham gia cứu trợ đồng bào vùng lũ, vậy khoản chi của doanh nghiệp vào mục đích từ thiện như trên có được tính vào các khoản chi được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?

    Quy định hiện hành về các khoản chi được khấu trừ thuế TNDN hiện nay được hướng dẫn tại Thông tư 78/2014/TT-BTC như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.25. Chi tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai không đúng đối tượng quy định tại tiết a điểm này hoặc không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại tiết b dưới đây:

    a) Tài trợ cho khắc phục hậu quả thiên tai gồm: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để khắc phục hậu quả thiên tai trực tiếp cho tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; cá nhân bị thiệt hại do thiên tai thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.

    ...”

    Theo đó, khi làm từ thiện bằng hình thức tài trợ tiền hoặc hiện vật trực tiếp cho tổ chức, cá nhân được sự cho phép, công nhận của Nhà nước, hoạt động theo quy định của pháp luật thì sẽ được trừ chi phí xác định thu nhập chịu thuế nhưng phải đáp ứng điều kiện về hồ sơ.

    Hồ sơ xác định khoản tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai gồm:

    - Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, đại diện của tổ chức bị thiệt hại do thiên tai (hoặc cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ) là đơn vị nhận tài trợ theo mẫu 05/TNDN

    - Hóa đơn, chứng từ mua hàng hóa (nếu tài trợ bằng hiện vật)

    - Chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền).

    Như vậy, phần chi cho việc từ thiện nếu thi hành đúng theo quy định của pháp luật sẽ được trừ vào thu nhập chịu thuế.

    Biên bản theo Mẫu số 05/TNDN được đính kèm dưới đây.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 31/10/2020 09:35:21 SA
     
    533 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận