DanLuat 2015

Tiền thuế tháng mà hộ kinh doanh nhỏ lẻ phải nộp, luật quy định như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #307788 22/01/2014

    mainhu10101985

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền thuế tháng mà hộ kinh doanh nhỏ lẻ phải nộp, luật quy định như thế nào ?

    mẹ tôi bán quán hàng vặt nhỏ lẻ tại đất ở nhà mình, trong làng (nông thôn), thu nhập cả vốn và lãi khoảng 8 đến 10 triệu đồng trên 1 tháng, cán bộ thuế hàng năm thu của mẹ tôi là: thuế môn bài =100 ngìn đồng, thuế tháng =30 ngìn đồng, như vậy có đúng không, luật nào quy định, nếu không đúng thì mẹ tôi phải nộp là bao nhiêu, tôi nghe nói nhà nước không thu thế tháng đối với quán nhỏ lẻ thu nhập thấp có đúng không

    tôi xin chân thành cảm ơn, xin trả lời giúp tôi

     
    33855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307823   22/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định tại Luật quản lý thuế 2006 sửa đổi năm 2012 thì hộ kinh doanh của bạn vẫn phải nộp thuế theo quy định

    Điều 21. Đối tượng đăng ký thuế

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh.

    2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

    3. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay.

    4. Tổ chức, cá nhân khác theo quy định của pháp luật về thuế.

    Điều 38. Xác định mức thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán thuế

    1. Cơ quan thuế xác định số thuế phải nộp theo phương pháp khoán thuế (sau đây gọi là mức thuế khoán) đối với các trường hợp sau đây:

    a) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ;

    b) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, không đăng ký thuế.

    2. Cơ quan thuế căn cứ vào tài liệu kê khai của hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, ý kiến của hội đồng tư vấn thuế xã, phường, thị trấn để xác định mức thuế khoán.

    3. Mức thuế khoán được tính theo năm dương lịch và phải được công khai trong địa bàn xã, phường, thị trấn. Trường hợp có thay đổi ngành, nghề, quy mô kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế để điều chỉnh mức thuế khoán.

    4. Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể việc xác định mức thuế khoán đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh.ứ

    Mức thuế khoán cho hộ gia đình được xác định như sau:

    1. Thuế môn bài: được chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I Thông tư số 96/2002/TT- BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính

    Bậc thuế

    Thu nhập 1 tháng

    Mức thuế cả năm

    1

    Trên 1.500.000đ

    1.000.000đ

    2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000đ

    750.000đ

    3

    Trên 750.000 đến 1.000.000đ

    500.000đ

    4

    Trên 500.000 đến 750.000đ

    300.000đ

    5

    Trên 300.000 đến 500.000đ

    100.000đ

    6

    Bằng hoặc thấp hơn 300.000đ

    50.000đ

    2. Thuế thu nhập cá nhân

    Áp dụng theo biểu thuế lũy tiến từng phần quy định tại Điều 22, Luật Thuế thu nhập cá nhân

    Bậc thuế

    Phần thu nhập tính thuế/năm

    (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng

    (triệu đồng)

    Thuế suất (%)

    1

    Đến 60

    Đến 5

    5

    2

    Trên 60 đến 120

    Trên 5 đến 10

    10

    3

    Trên 120 đến 216

    Trên 10 đến 18

    15

    4

    Trên 216 đến 384

    Trên 18 đến 32

    20

    5

    Trên 384 đến 624

    Trên 32 đến 52

    25

    6

    Trên 624 đến 960

    Trên 52 đến 80

    30

    7

    Trên 960

    Trên 80

    35

    A. Thuế Giá trị gia tăng: áp dụng BIỂU TỶ LỆ GIÁ TRỊ GIA TĂNG (%) TRÊN DOANH SỐ ÁP DỤNG TÍNH THUẾ GTGT ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG KINH DOANH, HỘ KINH DOANH, CÁ NHÂN KINH DOANH (ban hành kèm theo công văn số 763 /BTC-TCT ngày16 / 1 /2009 của Bộ Tài chính) 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    mainhu10101985 (23/01/2014)
  • #307979   23/01/2014

    mainhu10101985
    mainhu10101985

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    "2. Cơ quan thuế căn cứ vào tài liệu kê khai của hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, ý kiến của hội đồng tư vấn thuế xã, phường, thị trấn để xác định mức thuế khoán." Như bạn viết ở trên thì nhà tôi phải tuận theo khoản 2 điều 38 luật quản lý thuế, và mức thuế khoàn mà thuế áp dụng đối với nhà tôi là 30.000 nghìn đồng / 1 tháng, vậy khi cơ quan thuế đến thu 30.000 đồng của nhà tôi thì phải mang những giấy tờ gì làm căn cứ ( theo tôi hiểu thì mang tài liệu kê khai của hộ KD (tôi không thấy kê khai hàng tháng bao giờ), mang cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, hay mang biên bản đã có ý kiến của hội đồng tư vấn thuế xã đến để làm căn cứ thu), và khi thu tiền thì có giấy tờ gì để gia đình tôi lưu và làm căn cứ không (như hóa đơn chẳng hạn), vì hiện giờ tôi thấy họ đến thu mà không có giấy tờ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #307992   23/01/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    mainhu10101985 viết:

    mẹ tôi bán quán hàng vặt nhỏ lẻ tại đất ở nhà mình, trong làng (nông thôn), thu nhập cả vốn và lãi khoảng 8 đến 10 triệu đồng trên 1 tháng, cán bộ thuế hàng năm thu của mẹ tôi là: thuế môn bài =100 ngìn đồng, thuế tháng =30 ngìn đồng, như vậy có đúng không, luật nào quy định, nếu không đúng thì mẹ tôi phải nộp là bao nhiêu, tôi nghe nói nhà nước không thu thế tháng đối với quán nhỏ lẻ thu nhập thấp có đúng không

    tôi xin chân thành cảm ơn, xin trả lời giúp tôi

    Chào bạn,

    1. Mức thuế như vậy còn đúng không?

    Để trả lời được còn phải căn cứ vào mức doanh thu khoán của bên cơ thuế cho cửa hàng của mẹ bạn.

    2. "tôi nghe nói nhà nước không thu thế tháng đối với quán nhỏ lẻ thu nhập thấp có đúng không". Theo quy định mới của Luật Thuế GTGT, hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống mới không phải chịu thuế GTGT

    Mình làm rõ với bạn như sau:

    Là hộ kinh doanh, bạn sẽ phải đóng thuế môn bài  tối đa 1.000.000 đồng/năm (hoặc theo các bậc ở trên) và thuế khoán hàng tháng.

    Để tính được thuế khoán, cần căn cứ vào "tài liệu khai thuế của Hộ nộp thuế khoán về doanh thu, thu nhập, sản lượng, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, kết quả điều tra doanh thu thực tế, cơ quan thuế xác định doanh thu và mức thuế khoán dự kiến của Hộ nộp thuế khoán để niêm yết công khai, đồng thời tham vấn ý kiến của Hội đồng tư vấn thuế xã, phường". (Bạn tham khảo thêm tại Điều 21 Thông tư 156/2013/TT-BTC).

    Do vậy, 1 trong các căn cứ để tính doanh thu khoán cho hộ kinh doanh của mẹ bạn là kê khai của mẹ bạn. Để kê khai, bạn cần sử dụng mẫu Tờ khai mẫu số 01/THKH ban hành kèm Thông Tư 156, trong đó có thông tin bạn cần điền vào tờ khai là mã số thuế. Như bạn trình bày, mình hiểu là bạn không đăng ký thuế, do vậy không được cấp mã số thuế và cũng không mua hóa đơn bán hàng khi kinh doanh. Như vậy, theo mình là bạn không có giấy tờ gì để kê khai chứng minh doanh thu, do vậy, thì cơ quan thuế sẽ căn cứ trên dữ liệu điều tra của họ, ý kiến của Hội đồng tư vấn thuế xã/phường để khoán doanh thu cho cửa hàng của bạn. 

    Một khi đã tính ra được doanh thu khoán, sẽ căn cứ vào Biểu tỷ lệ tính thuế TNCN và GTGT  do mỗi cục thuế ở mỗi địa phương công bố để tính thuế khoán.

    Việc cơ quan thuế tới thu tiền và bạn nộp tiền phải có biên nhận.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    mainhu10101985 (25/01/2014)
  • #437745   05/10/2016

    kieuthanh32
    kieuthanh32

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi xin hỏi chồng tôi buôn bán nhỏ tại gia đình với số vốn ít ỏi nên đã mở buôn bán về đồ điện dân dụng , bếp ga nhưng với số lượng ít, thu nhập hàng tháng khoảng 2000.000 đồng (vì tôi đi làm nên chồng cũng buôn bán để tiện ở nhà chăm con ) đội thu thuế của xã đã thu thuế của gia đình tôi là thuế môn bài một năm 500 ngàn, thuế tháng là một tháng 200.000 trong khi đó các hộ kinh doanh khác ở gần đó không phải nộp thuế tháng vì tôi có công việc nên họ gọi điện cho cơ quan bắt nộp. cửa hàng của tôi cũng không có hóa đơn mà đội thu thuế không thấy có thông báo gì cả mà đến tháng 8 là thu 8 tháng đầu năm vậy có đúng không. vậy thì cho tôi hỏi khi họ đến thu thuế thì mình cần yêu cầu họ những giấy tờ gì để chứng minh với các khoản thuế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #440158   31/10/2016

    quanghvneu
    quanghvneu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2016
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Nếu mẹ chị có đăng ký kinh doanh thì phải đóng nhé, thuế môn bài theo quy định nhà nước, thuế tháng theo quy định của từng địa phương. Trường hợp mẹ chị không đăng ký kinh doanh, nếu không ai đến kiếm tra thì tất nhiên không phải đóng những dễ bị phạt.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-