DanLuat 2015

Tiền tạm ứng có phải nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh không?

Chủ đề   RSS   
  • #208287 20/08/2012

    linhpham2611

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền tạm ứng có phải nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh không?

    Xin chào luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi một vấn đề về thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh với ạ.

    Công ty tôi có trụ sở ở Hà Nội và đang thi công 1 công trình trên Hoà Bình. Chủ đầu tư là công ty Thức ăn chăn nuôi Japfa Comfeed Việt Nam, một công ty ở HCM nhận thầu công trình này và công ty tôi là nhà thầu phụ cho công ty ở HCM đó.

    Ngay sau khi ký xong Hợp đồng bên công ty ở HCM đó tạm ứng cho bên tôi 1 tỷ đồng, 1 tháng sau khi thi công tạm ứng tiếp 1 tỷ đồng. Công trình dự kiến làm trong vòng 3 tháng.

    Sau mỗi lần tạm ứng tiền bên công ty ở HCM đều yêu cầu bên tôi xuất trả Hoá đơn GTGT và bên tôi đã xuất trả.

    Luật sư cho hỏi, công ty tôi có phải nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh cho những hoá đơn GTGT tiền tạm ứng đó không ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    7548 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215455   22/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo đoạn trả lời bên dưới nhé

    Tại Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn khai thuế, tính thuế đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh như sau:

    “a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hóa, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.

    b) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh là Tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    c) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Chi cục Thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để chuyển sang nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

    d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế giá trị gia tăng đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được trừ vào số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo tờ khai thuế giá trị gia tăng của người nộp thuế tại trụ sở chính.”

    Căn cứ quy định trên, trường hợp đơn vị ký hợp đồng xây dựng, lắp đặt vãng lai ngoại tỉnh, đồng thời ký hợp đồng với 2 đơn vị khác để làm nhà thầu phụ (đơn vị thầu phụ cũng là đơn vị ngoại tỉnh) thì đơn vị và các nhà thầu phụ thực hiện khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hóa, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng mà đơn vị và các nhà thầu phụ được thanh toán. Mỗi đơn vị lập một hồ sơ khai thuế GTGT riêng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính.

    Câu trả lời này copy từ công văn 1208/TCT-CS ngày 05 tháng 04 năm 2012 của Tổng cục thuế

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    linhpham2611 (22/09/2012)
  • #215494   22/09/2012

    linhpham2611
    linhpham2611

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hic hic. Tớ đang băn khoăn ở chỗ xuất hoá đơn tạm ứng thì chưa ghi nhận doanh thu. Mà ở thông tư 28 đó họ lại bảo khi phát sinh doanh thu mới nộp thuế vãng lai. Hic hic

     
    Báo quản trị |  
  • #215533   22/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, rất tiếc tôi cũng không rành vấn đề này lắm, chỉ tìm được văn bản đó đưa ra để bạn tham khảo thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #233488   15/12/2012

    duanhog
    duanhog

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xuất hóa đơn GTGT mà không ghi nhận nó là doanh thu thì nó là cái gì? Chắc bạn không phải nhân viên kế toán. Vấn đề của bạn thì mỗi lần xuất trả hóa đơn GTGT cho Công ty kia thì bạn phải nộp thuế GTGT 2% vãng lai, khoản này được trừ khi bạn kê khai thuế GTGT hàng tháng của cty bạn (làm phụ lục 01-5/GTGT trong phần mềm HTKK)     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-