DanLuat 2015

Tiền sử dụng đất tại thị xã Bến Cát

Chủ đề   RSS   
  • #488609 02/04/2018

    phanboichauty

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền sử dụng đất tại thị xã Bến Cát

    Gia đình tôi đang bị giải tỏa để nâng cấp mở rộng đường giao thông. Trong quá trình lập hồ sơ giải tỏa, nhà nước buộc phải nộp tiền sử dụng đất. Tôi xin tóm tắt nội dung hiện trạng và thắc mắc như sau:

    Hiện trạng đất:

    - Có nhà ở trước 15/10/1993;

    - Diện tích 75m2, nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở (Hạn mức: 300m2);

    - Không có các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai;

    - Không có tranh chấp trong quá trình sử dụng.

    Chính phủ quy định

    (Nếu được công nhận quyền sử dụng đất)

    Hồ sơ đền bù

    1. Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP: Toàn bộ diện tích được công nhận là đất ở.

    1. Xác định có đất trồng cây lâu năm trên thửa đất mà không chỉ ra được căn cứ để xác định?

    2. Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP: Không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích trong hạn mức công nhận đất ở.

    2. Thu 100% tiền sử dụng đất cũng không đưa ra được căn cứ cụ thể nào?

    Tôi đã nhiều lần khiếu nại nhưng chính quyền không trả lời.

    Rất mong ý kiến giúp đỡ của Luật sư. Xin cám ơn.

     
    1146 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488631   02/04/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn cho biết là bạn đã nhiều lần khiếu nại nhưng chính quyền không giải quyết thi không rõ vì sao không giải quyết. Tuy nhiên, nếu bạn thực hiện việc khiếu nại đúng cả về nội dung và hình thức mà Luật khiếu nại đã quy định thì nếu nơi giải quyết khiếu nại lần đầu quá thời hạn không giải quyết thì bạn có quyền tiếp tục khiếu nại đến cơ quan giải quyết khiếu nại lần 2 hoặc khởi kiện vụ án hành chính theo quy định.

    Cụ thể như thế này nhé:

    Bạn làm đơn khiếu nại có nội dung hướng dẫn tại khoản 2 điều 8 Luật khiếu nại. Sau đó nộp đơn khiếu nại tại nơi có trách nhiệm giải quyết khiếu nại lầ đầu và nhận biên nhận đơn để theo dõi việc xử lý đơn và giải quyết.Thời gian giải quyết không quá 30 ngày, trường hợp kéo dài cũng không quá 45 ngày kể từ ngày thụ lý đơn. 

    Nếu cơ quan giải quyết lần đầu giải quyết không thỏa đáng hoặc hết thời gian giải quyết nhưng không ban hành quyết định giải quyết thì bạn có quyền tiếp tục khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần 2 hoặc khởi kiện vụ án hành chính theo quy định của Luật khiếu nại năm 2011.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    phanboichauty (03/04/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-