Tiền sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #439614 24/10/2016

    do1967

    Sơ sinh


    Tham gia:24/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng đất ở

    năm 1994 ông xuân đươc cấp 273 mét đất trái thẩm quyền . đã nộp cho UBND phường 3 triệu đồng . hạn mức đất ở là 150 mét

    năm 1997 ông xuân chuyển nhượng cho tôi 130 mét đất ở .

    năm 2013 tôi làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho 130 mét đất nhận chuyển nhượng

    xin hỏi

    tôi có phải nộp tiền sử dụng đất không ??? nếu phải nộp thì phải nộp bao nhiêu % và qui định tại văn bản nào ???

    ngoài ra tôi còn phải nộp các khoản tiền gì ??????

     
    2865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439617   24/10/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1209)
    Số điểm: 6982
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 659 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Điểm C Khoản 1Điều 8 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất (cấp giấy chứng nhận) cho hộ gia đình, cá nhân đối với đất ở có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 như sau

    -  Trường hợp sử dụng đất có nhà ở ổn định trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất, khi được cấp Giấy chứng nhận thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    - Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì thu tiền sử dụng đất bằng 40% tiền sử dụng đất theo giá đất ở đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở tại địa phương theo giá đất quy định tại Bảng giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có) theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    - Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất đối với phần diện tích trong hạn mức giao đất ở theo giá đất quy định tại Bảng giá đất; bằng 100% tiền sử dụng đất đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có) theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Như vậy, bạn phải nộp 40% tiền sử dụng đất theo giá đất ở đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở tại địa phương theo giá đất quy định tại Bảng giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có). Ngoài ra, khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải nộp lệ phí trước bạ. Cụ  thể theo quy định tại Điều 6, Thông tư 124/2011 và Điều 3, thông tư 34/2013/TT-BTC quy định về lệ phí trước bạ nhà đất là 0,5% tính trên bảng giá đất của UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định của Luật đất đai tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ.

    Trên đây là nội dung tư vấn pháp luật của tôi. Nếu bạn còn bất cứ thắc mắc nào có thể liên hệ với tôi để được hướng dẫn giải đáp cụ thể

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    do1967 (25/10/2016)
  • #439735   25/10/2016

    do1967
    do1967

    Sơ sinh


    Tham gia:24/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    tôi xim phân tích như sau

    ông xuân được cấp trái thẩm quyền 273 mét đã nộp 3 triệu đồng . có nghĩa là tiền sử dụng đất ông xuân đã thực hiện nghĩa vụ đối với nhà nước . cùng mảnh đất đó ông xuân có 150 mét đất trong hạn mức là đất ở

    năm 1997 ông xuân chuyển nhượng ( bán ) 130 mét đất ở cho tôi

    năm 2013 tôi làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho 130 mét đất nhận chuyển nhượng

    do vậy khi nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tôi không phải nộp tiền sử dụng đất nữa . vì ông xuân đã thực hiện nghĩa vụ rồi !!

    xin hỏi luật sư tôi phân tích như vậy có đúng không ????

     
    Báo quản trị |